Publish Date: Mon, 06 Apr 2026 (15:09 IST)
Updated Date: Mon, 06 Apr 2026 (15:15 IST)
पश्चिम आशियामध्ये तणाव धुमसत आहे. इराण, अमेरिका आणि इस्रायल यांच्यातील युद्धाचा ३७ वा दिवस उजाडला आहे. दरम्यान, इराण आणि अमेरिका यांच्यातील तणावाच्या पार्श्वभूमीवर संभाव्य ४५ दिवसांच्या युद्धविरामासाठी राजनैतिक प्रयत्न तीव्र झाले आहेत. 'ॲक्सिऑस' या वृत्तसंस्थेच्या अहवालानुसार, अमेरिका, इराण आणि प्रादेशिक मध्यस्थ देशांमध्ये या प्रस्तावावर गंभीर चर्चा सुरू आहे, ज्याला युद्ध संपवण्याच्या दिशेने एक महत्त्वाचे पाऊल मानले जात आहे.
सूत्रांनी दिलेल्या माहितीनुसार, ही चर्चा पाकिस्तान, इजिप्त आणि तुर्की यांच्या मध्यस्थीने होत आहे. दोन्ही बाजूंचे वरिष्ठ अधिकारी थेट संदेशांद्वारे संवाद साधत आहेत. अहवालात पुढे म्हटले आहे की, पुढील ४८ तासांत कोणताही करार होण्याची शक्यता कमी आहे. तथापि, तणाव आणखी वाढू नये यासाठी हा शेवटचा प्रयत्न म्हणून पाहिला जात आहे.
अमेरिकेचे अध्यक्ष डोनाल्ड ट्रम्प यांनी रविवारी, इराणला होर्मुझची सामुद्रधुनी पुन्हा उघडण्यासाठी करार करण्याकरिता किंवा विनाशकारी हल्ल्यांना सामोरे जाण्याकरिता स्वतःहून ठरवलेली मुदत २४ तासांनी वाढवली. "मंगळवार, रात्री ८:०० वाजता (ईस्टर्न टाईम)!" असे त्यांनी पोस्टमध्ये म्हटले आहे. होर्मुझची सामुद्रधुनी तात्काळ पुन्हा उघडली नाही तर त्यांच्या ऊर्जा प्रकल्पांवर हल्ला होऊ शकतो, असा इशारा ट्रम्प यांनी इराणला दिल्यानंतर काही तासांनी ही पोस्ट आली. त्यांनी अत्यंत आक्रमक भाषा वापरून अमेरिका कठोर लष्करी कारवाई करू शकते, असे सूचित केले.