Dharma Sangrah

Select Your Language

Notifications

webdunia
webdunia
webdunia
webdunia

बांगलादेशमध्ये पुन्हा हिंसाचार उसळला

bangladesh violence
बांगलादेशच्या जुलै चळवळीचे प्रमुख नेते शरीफ उस्मान हादी यांचे सिंगापूरमध्ये उपचारादरम्यान निधन झाले. डोक्यात गोळी लागल्याने ते गंभीर जखमी झाले. अंतरिम सरकारचे प्रमुख मोहम्मद युनूस यांनी चौकशी आणि कारवाईचे आश्वासन दिले आहे. देशभरात निदर्शने, हिंसाचार आणि सुरक्षा कडक करण्यात वाढ झाली आहे. अनेक ठिकाणी हिंसाचार आणि जाळपोळीच्या घटना घडल्या आहेत.
बांगलादेशातील राजकीय आणि रस्त्यावरील तणाव तीव्र झाला आहे. जुलै चळवळीचे प्रमुख नेते आणि इन्कलाब मंचचे प्रवक्ते शरीफ उस्मान हादी यांचे सिंगापूरमध्ये उपचारादरम्यान निधन झाले. डोक्यात गोळी लागल्याने गंभीर जखमी झालेले हादी सहा दिवस जीवनमरणाशी झुंज देत होते. त्यांच्या मृत्यूमुळे देशभरात शोक, संताप आणि निदर्शने सुरू झाली आहेत. अंतरिम सरकारचे प्रमुख मोहम्मद युनूस यांनी एक दिवसाचा राष्ट्रीय शोक जाहीर केला आहे आणि लवकरच दोषींना अटक करण्याचे आश्वासन दिले आहे.
 
वृत्तानुसार, गेल्या आठवड्यात अज्ञात हल्लेखोरांनी शरीफ उस्मान हादी यांच्या डोक्यात गोळी झाडली होती. गंभीर अवस्थेत त्यांना सिंगापूरमधील रुग्णालयात दाखल करण्यात आले होते, जिथे गुरुवारी रात्री त्यांचे निधन झाले. हादी हे जुलै चळवळीचे आघाडीचे नेते मानले जात होते आणि त्यांनी सध्याच्या राजकीय परिस्थितीत महत्त्वाची भूमिका बजावली होती. त्यांच्या मृत्यूला चळवळीवरील हल्ला मानले जात आहे.
 
हादीच्या मृत्यूनंतर हिंसाचार, तोडफोड आणि सुरक्षा संकट
आणखी बिकट होत असल्याचे दिसून आले. विद्यार्थी संघटना 'जातीय छात्र शक्ती'ने ढाका विद्यापीठाच्या कॅम्पसमध्ये शोक मोर्चा काढला आणि गृह सल्लागार जहांगीर आलम चौधरी यांचा पुतळा जाळला, त्यांनी हल्लेखोरांना पकडण्यात अपयशी ठरल्याचा आरोप केला. दरम्यान, राजधानीत, एका जमावाने बंगाली वृत्तपत्र 'प्रथम आलो'च्या कार्यालयांवर हल्ला केला, अनेक मजल्यांची तोडफोड केली आणि त्यांना आग लावली.
 
वाढत्या तणावाच्या पार्श्वभूमीवर, सरकारने ऑपरेशन डेव्हिल हंट 2 सुरू केले आहे, देशभरात कडक सुरक्षा उपाययोजना लागू केल्या आहेत. कायदा आणि सुव्यवस्थेच्या बिघडत्या परिस्थितीत, सरकारने निवडणूक उमेदवार आणि प्रमुख राजकीय व्यक्तींना शस्त्र परवाने देण्याची प्रक्रिया सोपी करण्याची घोषणा केली आहे. हादीच्या मृत्यूने बांगलादेश पुन्हा एकदा अशांततेत बुडाला आहे. 
ALSO READ: नायजेरियात सैनिकांनी निदर्शने करणाऱ्या महिलांवर गोळीबार केला, 9 महिलांचा मृत्यू
हादीच्या मृत्यूनंतर, अंतरिम सरकारचे प्रमुख मोहम्मद युनूस म्हणाले की हादी जुलै चळवळीचा एक निर्भय योद्धा होता आणि त्याची हत्या अत्यंत दुःखद होती. युनूस यांनी हमी दिली की मारेकऱ्यांना कोणत्याही किंमतीत सोडले जाणार नाही. त्यांनी एक दिवसाचा राज्य शोक जाहीर केला आणि सांगितले की सरकार हादीच्या पत्नी आणि एकुलत्या एका मुलाची जबाबदारी घेईल. त्यांनी नागरिकांना शांतता आणि संयम राखण्याचे आवाहनही केले.
Edited By - Priya Dixit 
 
 

Share this Story:

Follow Webdunia marathi

पुढील लेख

पॅट कमिन्सने 6 महिन्यांनंतर शानदार पुनरागमन केले, 3 विकेट्स घेतल्या आणि इंग्लंडला मागे टाकले