Publish Date: Tue, 25 Nov 2025 (17:11 IST)
Updated Date: Tue, 25 Nov 2025 (17:15 IST)
अजाक्स संघटनेचे प्रांतीय अध्यक्ष आणि वरिष्ठ आयएएस अधिकारी संतोष वर्मा यांनी ब्राह्मणांबद्दल केलेल्या विधानावरून वाद आता वाढला आहे. मंगळवारी ब्राह्मण समाजाशी संबंधित विविध संघटनांनी रस्त्यावर उतरून निषेध केला, तर राष्ट्रीय सनातन सेनेचे राष्ट्रीय अध्यक्ष भगवती प्रसाद शुक्ला यांनी संतोष वर्मा यांचा चेहरा काळे करणाऱ्याला ५१,००० रुपयांचे बक्षीस जाहीर केले. राष्ट्रीय सनातन सेनेनेही संतोष वर्मा यांना दहशतवादी घोषित केले आहे आणि हिंसक निषेधाचा इशारा दिला आहे.
ब्राह्मण संघटनांचा निषेध
आयएएस अधिकारी संतोष वर्मा यांनी केलेल्या विधानाचा ब्राह्मण संघटनांनी निषेध केला आहे. संस्कृती बचाओ मंच आणि भोपाळ हिंदू उत्सव समितीचे अध्यक्ष चंद्रशेखर तिवारी म्हणाले की, वर्मा यांचे विधान निंदनीय आहे आणि ते स्वतः वादात अडकले आहे. त्यांनी पुढे म्हटले की, वर्मा स्वतः लिव्ह-इन रिलेशनशिपमध्ये राहत आहे आणि आता ते ब्राह्मण मुलींविरुद्ध विधाने करत आहे. सरकारने अशा अधिकाऱ्यावर कारवाई करावी.
अखिल भारतीय ब्राह्मण संघटनेचे राज्य अध्यक्ष पुष्पेंद्र मिश्रा यांनी या विधानाचा तीव्र निषेध केला आणि ते ब्राह्मणांचा थेट अपमान असल्याचे म्हटले. मिश्रा म्हणाले की, अखिल भारतीय ब्राह्मण समाज माननीय मुख्यमंत्र्यांना या परिस्थितीकडे लक्ष देण्याची विनंती करतो. ब्राह्मण समुदाय संतप्त आहे. त्यांनी मुख्यमंत्र्यांना अशा व्यक्तीला तात्काळ बाहेर काढण्याचे आवाहन केले, अन्यथा, राज्यव्यापी निषेध होईल आणि सरकार आणि प्रशासन पूर्णपणे जबाबदार असेल.
भोपाळमधील कर्मचारी आणि अधिकारी संघटनांनीही आयएएस अधिकारी संतोष वर्मा यांच्या निषेधार्थ बाहेर पडल्या आहे. मंत्रालय सेवा अधिकारी/कर्मचारी संघटनेचे अध्यक्ष अभियंता सुधीर नायक यांनी सांगितले की, अजाक्स राज्य अध्यक्षांचे विधान अत्यंत आक्षेपार्ह आहे आणि संपूर्ण उच्चवर्णीय समुदायाचा अपमान आहे. त्यांनी म्हटले की, जो कोणी कोणाशी लग्न करतो तो त्यांचा वैयक्तिक प्रश्न आहे आणि मुलगी ही दान करण्याची वस्तू नाही. कायदेशीररित्या, पालक देखील त्यांचा मुलगा किंवा मुलगी कोणाशी लग्न करते हे ठरवू शकत नाहीत. एका वरिष्ठ आयएएस अधिकाऱ्याने उच्च जातीच्या समाजातील मुलींबद्दल असे विधान करणे अत्यंत निषेधार्ह आहे.
ते म्हणाले की, संतोष वर्मा यांनी उच्च जातीच्या समाजातील मुलींबद्दल केलेल्या विधानाचा निषेध करण्यासोबतच, आम्ही त्यांच्यावर आयएएस आचारसंहिता नियमांनुसार कारवाई करण्याची मागणी करतो आणि मी अजाक्स संघटनेशी संबंधित बंधू-भगिनींनाही आवाहन करतो की, असे बोलणारी व्यक्ती त्यांचा प्रांतीय अध्यक्ष नसावी, त्यांनी याचा विचार करावा.
दुसरीकडे, तृतीय श्रेणी कर्मचारी संघटनेचे सरचिटणीस उमाशंकर तिवारी म्हणतात की, अजॅक्स कर्मचाऱ्यांच्या परिषदेत अजॅक्सचे प्रदेशाध्यक्ष संतोष वर्मा यांनी केलेले विधान कर्मचारी संघटनांच्या व्यासपीठावर योग्य वाटले नाही. प्रत्येक कार्यालयात, प्रत्येक जाती आणि धर्माचे कर्मचारी एकत्र काम करतात. अशा विधानांमुळे कर्मचाऱ्यांमध्ये दरी वाढेल आणि मतभेद निर्माण होतील. आरक्षण देणे हे सरकारचे काम आहे; न्यायालयातही खटले प्रलंबित आहे. भारतीय प्रशासकीय सेवेतील अधिकाऱ्याने केलेल्या या प्रकारच्या विधानाने आम्हाला खूप निराशा झाली आहे आणि आम्ही त्याचा निषेध करतो.
संपूर्ण प्रकरण काय आहे?
२३ नोव्हेंबर रोजी, राजधानी भोपाळमध्ये झालेल्या अजाक्स संघटनेच्या प्रांतीय अधिवेशनात, अजॅक्सचे नवनिर्वाचित प्रांतीय अध्यक्ष आणि वरिष्ठ आयएएस अधिकारी श्री संतोष वर्मा यांनी एक वादग्रस्त विधान केले होते की, जोपर्यंत ब्राह्मण त्याच्या मुलीचे माझ्या मुलाला दान करत नाही किंवा तिच्याशी संबंध ठेवत नाही तोपर्यंत आरक्षण चालू राहिले पाहिजे.
Edited By- Dhanashri Naik
webdunia
Publish Date: Tue, 25 Nov 2025 (17:11 IST)
Updated Date: Tue, 25 Nov 2025 (17:15 IST)