Publish Date: Mon, 21 Dec 2020 (09:21 IST)
Updated Date: Mon, 21 Dec 2020 (09:23 IST)
भारतातील कोरोना लसीची प्रतीक्षा आता लवकरच संपणार आहे. यासाठीचे संकेत स्वतः केंद्रीय आरोग्यमंत्री डॉ. हर्षवर्धन यांनी दिले आहेत. त्यांनी रविवारी सांगितले की, जानेवारीच्या कोणत्याही आठवड्यात आम्ही भारतात कोरोना लसीचा पहिला डोस देण्याच्या तयारीत आहोत.
आरोग्यमंत्री हर्षवर्धन यांनी एका निवेदनात म्हटले आहे की, आमची पहिली प्राथमिकता लसींची सुरक्षा आणि परिणामकारकता आहे. आम्हाला यावर तडजोडकरण्याची इच्छा नाही. मला वैयक्तिकरित्या वाटते की कदाचित जानेवारीच्या काही आठवड्यात आम्ही लसीकरणास सुरुवात करू.
या कंपन्यांनी आपत्कालीन लसीचा वापर करण्यास परवानगी मागितली आहे. भारतात सध्या एकूण 8 लसींच्या चाचण सुरू आहेत. या सर्व चाचण्या वेगवेगळ टप्प्यात आहेत. काही आगाऊ स्टेजवर आहेत तर काही शेवटच्या टप्प्यात आहेत. ऑक्सफोर्ड आणि अॅास्ट्रॅजेनेकाची लस कोविशिल्ड आहे, ज्याची चाचणी सीरम इन्स्टिट्यूट ऑफ इंडिया करत आहे. या लसीच्या चाचणीचा तिसरा टप्पा चालू असून अंतिम टप्प्यात आहे. दक्षिण आवृत्तीसाठी, भारताच्या ड्रग रेग्युलेटर, ड्रग कंट्रोलर जनरल ऑफ इंडियाकडे आपत्कालीन वापरासाठी परवानगी मागितली आहे. भारत बायोटेक इंटरनॅशनल लिमिटेड आणि आयसीएमआर निर्मित कोवॅक्सिन लसच्या तिसर्याड टप्प्यातील चाचण्या घेत आहे.