Publish Date: Sat, 04 Apr 2026 (20:44 IST)
Updated Date: Sat, 04 Apr 2026 (20:48 IST)
महाराष्ट्राच्या राजकारणात येणारे काही आठवडे अत्यंत घडामोडींचे असणार आहेत. १३ मे रोजी राज्य विधान परिषदेच्या (एमएलसी) नऊ जागा रिक्त होणार आहेत. सध्याच्या संख्याबळानुसार, भारतीय जनता पक्ष (भाजप) या नऊपैकी चार जागा जिंकेल अशी अपेक्षा आहे. मात्र, खरी अडचण पक्षांतर्गत आहे, जिथे या चार जागांसाठी दावेदारांची मोठी रांग लागली आहे. मुख्यमंत्री देवेंद्र फडणवीस यांच्यासाठीही हा एक कसोटीचा काळ असणार आहे.
१३ मे रोजी ज्या चार भाजप सदस्यांचा कार्यकाळ संपत आहे, त्यांमध्ये रणजीतसिंह मोहिते-पाटील, संदीप जोशी , दादाराव केचे आणि संजय केणेकर यांचा समावेश आहे. पक्षात सर्वात मोठा प्रश्न हा आहे की, पक्षश्रेष्ठी या चौघांना दुसरी संधी देतील की आगामी निवडणुका लक्षात घेता नवीन चेहऱ्यांचा विचार केला जाईल. सूत्रांनुसार, पक्ष यावेळी 'कामगिरी' आणि 'जातीय समीकरणांना' प्राधान्य देत आहे.
निवडणूक आयोग एप्रिलच्या दुसऱ्या किंवा तिसऱ्या आठवड्यात विधान परिषद निवडणुकीचे वेळापत्रक जाहीर करेल अशी अपेक्षा आहे. संपूर्ण निवडणूक प्रक्रिया मे महिन्याच्या पहिल्या पंधरवड्यापर्यंत पूर्ण होईल. निवडणुकीचे समीकरण संतुलित करण्यासाठी भाजपचे वरिष्ठ नेतृत्व निष्ठावान कार्यकर्त्यांना पुरस्कृत करते की बाहेरील किंवा नवीन चेहऱ्यांना प्राधान्य देते, हे पाहणे बाकी आहे.