राज्यात सध्याऔरंगजेबाच्या कबरीचा मुद्दा चांगलाच तापला आहे. अलिकडेच नागपूरमध्ये औरंगजेबाच्या थडग्यावरून हिंसाचार उसळला. आता, महाराष्ट्राचे मुख्यमंत्री देवेंद्र फडणवीस यांचे एक मोठे विधान समोर आले आहे.
रायगड किल्ल्यावरील छत्रपती शिवाजी महाराजांच्या स्मारकाजवळील वाघ्या कुत्र्याचे स्मारकाचा वाद सुरु झाला आहे. या बाबत राज्याचे मुख्यमंत्री म्हणाले, रायगड किल्ल्यावरील छत्रपती शिवाजी महाराजांच्या स्मारकाजवळील कुत्र्यांच्या स्मारकाबाबतचा निर्णय सखोल विचारविनिमयानंतर घेतला जाईल. 'या स्मारकासाठी (मराठा राजघराण्यातील) होळकरांनी आर्थिक योगदान दिले होते. ते अनेक वर्षांपासून तिथे आहे. प्रत्येक मुद्द्यावर वाद निर्माण करण्याची गरज नाही.
या मुद्द्यावर सविस्तर चर्चा केल्यानंतर निर्णय घेईन, असे त्यांनी सांगितले. माजी राज्यसभा सदस्य आणि कोल्हापूर राजघराण्याचे वंशज संभाजीराजे छत्रपती यांनी ऐतिहासिक स्थळावरील शिवाजी महाराजांच्या समाधीजवळील कुत्र्याचा पुतळा हटवण्याची विनंती मुख्यमंत्र्यांकडे केली आहे.
स्मारकाबाबत फडणवीस यांना अलिकडेच लिहिलेल्या पत्रात संभाजीराजे म्हणाले, 'शिवाजी महाराजांच्या पाळीव कुत्र्याच्या वाघ्याबद्दल कोणताही कागदोपत्री पुरावा नाही. असा कोणताही पुरावा नसल्याने, ते (कुत्र्याचे स्मारक) किल्ल्यावरील अतिक्रमण आहे, जे कायदेशीररित्या वारसा वास्तू म्हणून संरक्षित आहे. या स्मारकाबाबत आणि वाघ्याच्या अस्तित्वाबाबत काही वाद आहेत.