Publish Date: Mon, 26 Jun 2023 (11:07 IST)
Updated Date: Mon, 26 Jun 2023 (11:11 IST)
ऑगस्टमध्ये टोयोटा कंपनीची कॅमरी कार लॉन्च होणार आहे, जी 100 टक्के इथेनॉलवर चालेल आणि 40 टक्के वीजही निर्माण करेल. केंद्रीय रस्ते वाहतूक आणि महामार्ग मंत्री नितीन गडकरी यांनी ही माहिती दिली. 25 जून रोजी नागपुरात एका कार्यक्रमात ते म्हणाले की, सादर होणारी सर्व नवीन वाहने इथेनॉलवर चालतील.
मर्सिडीज बेंझ कंपनीच्या अध्यक्षांची भेट घेतली
नितीन गडकरी यांनी अलीकडेच इलेक्ट्रिक वाहन लॉन्च करणाऱ्या मर्सिडीज बेंझ कंपनीच्या अध्यक्षांची भेट घेतली. याची आठवण करून देताना गडकरी म्हणाले, अध्यक्षांनी मला सांगितले की भविष्यात ते फक्त इलेक्ट्रिक वाहने बनवतील. आम्ही नवीन वाहने सादर करत आहोत जी पूर्णपणे इथेनॉलवर चालतील. ते म्हणाले की बजाज, टीव्हीएस आणि हिरो स्कूटर 100 टक्के इथेनॉलवर चालतील.
प्रवास स्वस्त होईल
मंत्री गडकरी म्हणाले की, जर तुम्ही पेट्रोलशी तुलना केली तर ते 15 रुपये प्रतिलिटर असेल कारण इथेनॉलचा दर 60 रुपये आहे, तर पेट्रोलचा दर 120 रुपये प्रति लिटर आहे. तसेच 40 टक्के वीजनिर्मिती होईल. सरासरी 15 रुपये प्रतिलिटर असेल.
वाहन उद्योग पाच वर्षांत दुप्पट होईल
गडकरी म्हणाले की, देशातील ऑटोमोबाईल उद्योग 7.50 लाख कोटी रुपयांचा असून 4.5 कोटी लोकांना रोजगार मिळाला आहे. ते केंद्र आणि राज्य सरकारांना जास्तीत जास्त जीएसटी देते. येत्या पाच वर्षांत उद्योगाचा आकार दुप्पट करून 15 लाख कोटी रुपयांपर्यंत नेणार असल्याचे त्यांनी सांगितले.