Publish Date: Tue, 17 Mar 2026 (12:53 IST)
Updated Date: Tue, 17 Mar 2026 (12:55 IST)
भारतीय हवामान विभागाने (IMD) महाराष्ट्रातील अनेक भागांसाठी येलो अलर्ट जारी केला आहे. १७ ते २० मार्च २०२६ या कालावधीत विदर्भ, मराठवाडा, खानदेश आणि मध्य महाराष्ट्रातील काही जिल्ह्यांमध्ये दुपारनंतर ढगाळ वातावरण निर्माण होऊन मेघगर्जनेसह वादळी पाऊस, विजांचा कडकडाट, तेज वारे (३०-५० किमी/तास) आणि काही ठिकाणी गारपीट (हेलस्टॉर्म) होण्याचा अंदाज वर्तवला आहे. ही अवकाळी पावसाची स्थिती असून, शेतकऱ्यांसाठी चिंतेचे कारण ठरली आहे.
प्रभावित भाग आणि अंदाज:
विदर्भ (नागपूर, चंद्रपूर, गडचिरोली, गोंदिया, भंडारा, यवतमाळ इ.): सर्वाधिक जोरदार पाऊस आणि गारपीटची शक्यता. १८-२० मार्च दरम्यान तीव्रता वाढण्याची शक्यता.
मराठवाडा (छत्रपती संभाजीनगर, बीड, धाराशिव, जालना, परभणी इ.): वादळी पाऊस आणि गारपीट.
मध्य महाराष्ट्र (सोलापूर, सांगली, सातारा, कोल्हापूर इ.): तुरळक ठिकाणी मेघगर्जना आणि पाऊस.
खानदेश (जळगाव, धुळे इ.): ढगाळ वातावरणासह पाऊस.
कोकण आणि मुंबई भागात सध्या कमी प्रभाव, परंतु काही ठिकाणी हलका पाऊस शक्य.
शेतकऱ्यांसाठी सावधानता:
कृषी विभागाने एडवायजरी जारी केली आहे. पिके (रब्बी हंगामातील गहू, हरभरा इ.) आणि फळबागा संरक्षित करण्याचे आवाहन केले आहे. गारपीट आणि तेज वाऱ्यामुळे फसवणुकीचे नुकसान होऊ शकते.
सामान्य नागरिकांसाठी सल्ला:
विजांच्या कडकडाटादरम्यान खुले मैदान, उंच झाडे, बिजलीचे खांब टाळा.
घराबाहेर जाताना छत्री/रेनकोट घ्या.
वाहनचालकांनी सावधगिरी बाळगा, कारण तेज वारे आणि पावसामुळे दृश्यमान कमी होऊ शकते.
ही स्थिती कमी दाबाच्या पट्ट्यामुळे निर्माण झाली असून, २० मार्चनंतर हवामान सुधारण्याची शक्यता आहे.
राज्यातील उकाड्यापासून दिलासा मिळेल, पण अवकाळी पावसामुळे सावध राहणे गरजेचे आहे!