Marathi Biodata Maker

Select Your Language

Notifications

webdunia
webdunia
webdunia
webdunia

जातक कथा : अहंकारी बेडूक

Kids story
Kids story : एकेकाळी एका जंगलात एक सोमू नावाचा बेडूक राहत होता तो खूप अहंकारी होता. सोमू हा सर्व बेडकांमध्ये सर्वात मोठा होता, पण तो अजिबात हुशार नव्हता. तो नेहमी इतरांशी भांडण्यासाठी संधी शोधत असे. त्याच्या या सवयीमुळे परिसरातील इतर बेडकांना खूप त्रास होत असे. सोमूला कोणी पाहिले की सर्वजण त्याला टाळण्याचा प्रयत्न करायचे.
ALSO READ: जातक कथा : मेजवानी
एके दिवशी, शेजारच्या बेडकाच्या घरी पार्टी होती. त्याने सोमूच्या कुटुंबाशिवाय सर्व बेडकांना आमंत्रित केले. पार्टीत, सर्व बेडक स्वादिष्ट पदार्थ खात मजा करत होते. जेवणाचा सुगंध आणि गाण्यांचा आवाज सोमूच्या घरीही पोहोचला. हे सर्व पाहून सोमूची बायको खूप रागावते आणि त्याला म्हणते, "हे बघ, तुझ्या अहंकारी आणि भांडकुदाळ स्वभावामुळे, आता कोणीही आमंत्रित करत नाही. जेवणाचा वास खूप छान येतो. तुझ्यामुळे, मी इतक्या छान पार्टीचा आनंद घेऊ शकत नाही. निघून जा, मी रात्रीचे जेवणही बनवणार नाही. आज बाहेरून जेवण आणले जाईल." पत्नीचे बोलणे ऐकून सोमू बेडूक उठतो आणि बाजारात जेवण खरेदी करण्यासाठी जातो. सोमू संतापतो. तो सर्वांवर सूड घेण्याचा विचार करू लागतो. तेवढ्यात, तो साप जवळ येताना पाहतो. सोमू लगेच स्वतःशी विचार करतो, मी जाऊन सापाला बेडकांच्या सर्व घरांचे पत्ते सांगेन. मग साप त्या सर्वांना एक-एक करून खाईल. त्यांनी मला पार्टीला बोलावले नाही. मी आता सर्वांना धडा शिकवीन." असा विचार करून सोमू लगेच सापाकडे जातो आणि म्हणतो, "कसा आहेस साप दादा?" सोमू बेडकाला त्याच्या शेजारी उभे असलेले पाहून, साप लगेच विचारतो, "तुला माझी भीती वाटत नाही का? मी तुला खाल्लं तर?" सोमू बेडकाने उत्तर दिले, "मला एकटे खाऊन तुला काय मिळणार? चल, मी आज तुला पार्टी देईन. तू माझ्या घराभोवतीचे सर्व बेडक खाऊ शकतोस."
ALSO READ: जातक कथा : बुद्धिमान पोपट
साप लगेच उत्तर देतो, "तू काय म्हणतेस, सोमू? तू मला माझे सर्व सहकारी बेडक खाण्यास सांगत आहे. पुन्हा विचार कर." सोमू बेडकाने उत्तर दिले, "हो, हो, मी विचार केला आहे. ते सर्व मला खूप त्रास देत असत. ते माझे ऐकत नसत. आता मी त्यांना चांगला धडा शिकवीन." सोमूबेडकाने सापाला घरी नेले आणि बेडकांची घरे एक एक करून दाखवायला सुरुवात केली. साप हळूहळू त्यांच्या प्रत्येक घरात जातो आणि त्यांना एक एक करून खाऊ लागतो. जेव्हा साप सर्व बेडकांना खाऊन टाकतो, तेव्हा तो सोमू बेडकाच्या घरी जातो आणि म्हणतो, "वाह, सोमू बेडका, आज मजा आली! तू मला खूप छान पार्टी दिलीस. पण गोष्ट अशी आहे की, मला एक खूप वाईट सवय आहे. जेव्हा मी जास्त खातो तेव्हा मला भूक लागते. म्हणून, मला भूक लागते. तसे, आता तुझ्या कुटुंबाशिवाय माझ्यासाठी एकही बेडूक उरला नाही." यावर सोमू बेडकाला खूप राग येतो. तो सापाशी भांडतो आणि म्हणतो, "तू आम्हाला असे कसे खाऊ शकतोस? मी तुला पार्टी दिली आणि माझ्या सर्व बेडकांना खायला दिले आणि आमचे आभार मानण्याऐवजी, तू आम्हाला खाऊ इच्छितोस." सोमू हे सर्व बोलत असताना त्याची पत्नी मागून म्हणाली, "बघ? मी तुला किती वेळा सांगितले होते की कोणाशीही भांडू नकोस. थोडा अहंकारावर पण नियंत्रण ठेवण्याचा प्रयत्न कर. पण नाही. सापाने आमच्या सर्व मित्रांना खाल्ले. आता आमची पाळी आहे." सोमू त्याच्या पत्नीचे ऐकून काही बोलणारच होता, तेवढ्यात साप सोमू, त्याची पत्नी आणि त्याची मुले एक एक करून खाऊन टाकतो. आणि अशाप्रकारे सर्व बेडूक नष्ट झाले.
तात्पर्य : अहंकार आणि त्रागा न करता नेहमी आपण नेहमीच सर्वांशी एकोप्याने राहावे.
ALSO READ: जातक कथा : अनुकरणाशिवाय ज्ञान
Edited By- Dhanashri Naik

Share this Story:

Follow Webdunia marathi

पुढील लेख

भाजीला हॉटेलसारखी रिच ग्रेव्ही आणि चव देण्यासाठी काही खास 'किचन सीक्रेट्स'