Publish Date: Sat, 15 Feb 2025 (13:53 IST)
Updated Date: Sat, 15 Feb 2025 (13:58 IST)
Filmmaker Ram Gopal Varma News : मुंबईतील एका न्यायालयाने चित्रपट निर्माते राम गोपाल वर्मा यांना चेक बाउन्स प्रकरणात 3 महिन्यांच्या तुरुंगवासाची शिक्षा सुनावली आहे. न्यायालयाने म्हटले आहे की त्यांना पैसे भरण्याची पुरेशी संधी देण्यात आली होती आणि पैसे न देण्याच्या उद्देशाने चेक देण्याची प्रवृत्ती रोखण्यासाठी हा दंड आवश्यक होता. न्यायालयाने वर्मा यांना 3 महिन्यांच्या आत तक्रारदाराला 3,72,219 रुपये देण्याचे निर्देशही दिले. वर्मा यांनी शिक्षेला स्थगिती देण्यासाठी सत्र न्यायालयात अर्ज दाखल केला आहे.
अंधेरी न्यायिक दंडाधिकारी (प्रथम वर्ग) वाय.पी. पुजारी यांनी21 जानेवारी रोजी वर्मा यांना निगोशिएबल इन्स्ट्रुमेंट्स कायद्यांतर्गत दोषी ठरवले होते. शुक्रवारी आदेशाची प्रत उपलब्ध झाली. न्यायालयाने वर्मा यांना 3महिन्यांच्या आत तक्रारदाराला 3,72,219 रुपये देण्याचे निर्देशही दिले. वर्मा यांनी शिक्षेला स्थगिती देण्यासाठी सत्र न्यायालयात अर्ज दाखल केला आहे.
21 जानेवारी रोजी आदेश देण्यात आला तेव्हा वर्मा उपस्थित नव्हते, परंतु दंडाधिकाऱ्यांनी सांगितले की आरोपीच्या अनुपस्थितीत दोषी ठरवणे बेकायदेशीर ठरणार नाही कारण फौजदारी प्रक्रिया संहिता (सीआरपीसी) च्या तरतुदीनुसार ते परवानगी आहे.
"म्हणूनच, आरोपीच्या अनुपस्थितीत दोषसिद्धीचा निर्णय देणे मला योग्य आणि न्याय्य वाटते," असे आदेशात म्हटले आहे. या प्रकरणात आरोपी बचावाचा अधिकार वापरण्याऐवजी विलंब करण्यावरच अवलंबून होता. निःसंशयपणे, तक्रारदाराने तक्रार दाखल केल्यापासून ते खटल्याच्या समाप्तीपर्यंत आरोपीला चेक भरण्याची पुरेशी संधी देण्यात आली होती, परंतु आरोपीने पैसे दिले नाहीत.
आदेशात, दंडाधिकाऱ्यांनी म्हटले आहे की, चेक न देण्याच्या उद्देशाने देण्याची मानवी प्रवृत्ती रोखण्यासाठी आरोपींना शिक्षा करणे आवश्यक आहे. तक्रारदाराच्या कंपनीकडून वकील राजेश कुमार पटेल यांनी न्यायालयात प्रतिज्ञापत्र सादर केले होते की, कंपनीने फेब्रुवारी 2018 ते मार्च 2018 दरम्यान आरोपीच्या विनंतीवरून 'हार्ड डिस्क' पुरवली होती, त्यानंतर 2,38,220 रुपयांचे कर चलन जारी करण्यात आले.
प्रतिज्ञापत्रानुसार, आरोपीने त्याच वर्षी 1 जून रोजी तक्रारदाराला एक चेक दिला, जो पुरेशा निधीअभावी बाउन्स झाला, तर त्याच रकमेचा दुसरा चेक देखील ड्रॉईने अडवल्यामुळे बाउन्स झाला. तक्रारदाराकडे कायदेशीर उपाय घेण्याशिवाय पर्याय उरला नव्हता आणि 2018 मध्ये वर्मा यांच्या कंपनीविरुद्ध चेक बाउन्सची तक्रार दाखल करण्यात आली होती, असे प्रतिज्ञापत्रात म्हटले आहे.