Publish Date: Fri, 29 Apr 2022 (19:59 IST)
Updated Date: Mon, 03 Oct 2022 (12:22 IST)
कोरोना व्हायरसची दहशत आता चीनच्या राजधानीपर्यंत पोहोचली आहे. बीजिंगमधील शैक्षणिक संस्था बंद करण्यात आल्या आहेत आणि संक्रमणाची तपासणी होऊ नये म्हणून इमारती सील केल्या आहेत. लोक आपापल्या घरात खाण्यापिण्याची सोय करताना दिसत आहेत.
बीजिंगची परिस्थिती शांघायसारखीच असू शकते, अशी भीती अधिकाऱ्यांना वाटते, जिथे कोरोना विषाणूच्या प्रादुर्भावामुळे शहर तीन आठवड्यांहून अधिक काळ बंद आहे आणि कडक निर्बंधांमुळे लोकांना घरातच राहावे लागले आहे. बीजिंगला अशा परिस्थितीतून वाचवण्यासाठी अधिकारी अत्यंत सक्रिय झाले आहेत.
अशा परिस्थितीत, चीनच्या सत्ताधारी कम्युनिस्ट पक्षासाठी बरेच काही धोक्यात आहे कारण ते पाच वर्षांच्या तिसऱ्या कार्यकाळासाठी चीनचे अध्यक्ष शी जिनपिंग यांना पाठिंबा व्यक्त करण्यासाठी त्यांची बैठक व्यत्यय आणू इच्छित नाही. शी आणि पक्षाची मुख्य धोरणात्मक संस्था, पॉलिट ब्युरो यांनी शुक्रवारी "शून्य-कोविड" धोरणासाठी त्यांच्या वचनबद्धतेची पुष्टी केली.
चीनचे उप आरोग्य मंत्री ली बिन यांनी देशाची मोठी लोकसंख्या आणि अपुरी वैद्यकीय संसाधने यांचा हवाला दिला. ली शुक्रवारी म्हणाले, "कोविडविरोधी उपाय शिथिल केले तर, थोड्याच वेळात संसर्गाच्या प्रकरणांमध्ये नक्कीच मोठी वाढ होईल आणि प्रकरणे गंभीर झाल्यामुळे मृत्यूची संख्या वाढेल."
बीजिंगची प्रारंभिक चाचणी आणि अलगाव धोरण कार्य करत असल्याचे दिसते. एका आठवड्यापूर्वी उद्रेक सुरू झाल्यापासून संसर्गाची जवळपास 200 प्रकरणे आहेत आणि मृत्यू झाला नाही. तथापि, दररोज नवीन प्रकरणांची संख्या 50 च्या आसपास पोहोचली आहे. शांघायमधील कोरोना विषाणूच्या कहरामुळे चीनची चिंता वाढली असून तेथील लोकांना कठोर निर्बंधांचा सामना करावा लागत आहे.