Dharma Sangrah

Select Your Language

Notifications

webdunia
webdunia
webdunia
webdunia

ITR Filing : ITR भरण्याचा आजचा शेवटचा दिवस, तारीख वाढवली जाणार नाही

Today is last day to file income tax return
, सोमवार, 15 सप्टेंबर 2025 (17:27 IST)
Income Tax Return Filing News : आयकर रिटर्न (आयटीआर) दाखल करण्याची वाढलेली अंतिम तारीख आज म्हणजेच सोमवार संपत आहे. अशा परिस्थितीत, अंदाजे एक कोटी करदात्यांना शेवटच्या दिवशी कर भरता येईल असा अंदाज आहे.
ALSO READ: GST दरांमध्ये बदल झाल्यामुळे काय स्वस्त झाले? तुम्हाला माहित असणे आवश्यक
आयकर विभागाच्या मते, 14 सप्टेंबरपर्यंत 6.69 कोटी आयटीआर दाखल झाले आहेत, त्यापैकी 6.03 कोटींची पडताळणी झाली आहे, तर 4 कोटींहून अधिक आयटीआर प्रक्रिया करण्यात आली आहे. आयटीआर दाखल करण्याची तारीख वाढवण्याच्या बातम्या केवळ अफवा आहेत, त्यात कोणतेही तथ्य नाही, असे आयकर विभागाने स्पष्ट केले आहे. जर तुम्ही 15 सप्टेंबरनंतर आयटीआर दाखल केले तर तुम्हाला त्यासाठी विलंब शुल्क भरावे लागेल.
वृत्तानुसार, आयटीआर दाखल करण्याची अंतिम तारीख आज संपत आहे. अशा परिस्थितीत, अंदाजे एक कोटी करदात्यांना शेवटच्या दिवशी कर भरता येईल असा अंदाज आहे. प्राप्तिकर विभागाच्या माहितीनुसार, 14 सप्टेंबरपर्यंत  6.69 कोटी आयटीआर दाखल करण्यात आले आहेत, त्यापैकी 6.03 कोटींची पडताळणी करण्यात आली आहे, तर 4 कोटींहून अधिक आयटीआर प्रक्रिया करण्यात आली आहे.
 
आयटीआर दाखल करण्याची तारीख वाढवण्याच्या बातम्या केवळ अफवा आहेत, त्यात काहीही तथ्य नाही, असे आयकर विभागाने स्पष्ट केले आहे. जर तुम्ही 15 सप्टेंबरनंतर आयटीआर दाखल केला तर तुम्हाला त्यासाठी विलंब शुल्क भरावे लागेल. अंतिम मुदत जवळ येत असल्याने, पोर्टलवर करदात्यांची गर्दी सतत वाढत आहे.
 
गेल्या वर्षी आयटीआर दाखल करण्यात वार्षिक 7.5%वाढ नोंदवण्यात आली होती. जर ही वाढ याच वेगाने सुरू राहिली तर यावर्षी एकूण फाइलिंगचा आकडा 7.8 कोटींपर्यंत पोहोचू शकतो. कर तज्ञांचे म्हणणे आहे की यावर्षी आव्हान आणखी मोठे आहे, कारण 15 सप्टेंबर ही आगाऊ कराचा दुसरा हप्ता जमा करण्याची शेवटची तारीख देखील आहे. यामुळे करदात्यांना आणि चार्टर्ड अकाउंटंटवर दुहेरी दबाव निर्माण झाला आहे.
गेल्या वर्षी पोर्टलने एकाच दिवसात 70 लाखांहून अधिक रिटर्न प्रक्रिया केल्याची माहिती विभागाने दिली, जी एक विक्रमी घटना होती. आयटीआर दाखल करण्याची शेवटची तारीख वाढविण्यात आल्याचा दावा करणाऱ्या वृत्तांना आयकर विभागाने फेटाळून लावले. आयटीआर दाखल करणे केवळ कर भरण्यासाठी नाही तर इतर अनेक फायदे देखील देते.
 
जर तुम्ही अद्याप आयटीआर दाखल केला नसेल, तर ते त्वरित करा. वेळेवर दाखल केल्याने दंड टाळता येतो. आयकर विभागाने म्हटले आहे की, आयटीआर दाखल करण्याची शेवटची तारीख 15.09.2025 आहे. करदात्यांना फक्त अधिकृत अपडेट्सवर अवलंबून राहण्याचा सल्ला देण्यात येत आहे.
Edited By - Priya Dixit 
 

Share this Story:

Follow Webdunia marathi

पुढील लेख

बीएमडब्ल्यू कारने अर्थ मंत्रालयाच्या अधिकाऱ्याचा मृत्यू, महिला चालकाला अटक