Dharma Sangrah

Select Your Language

Notifications

webdunia
webdunia
webdunia
webdunia

Monsoon Tips पावसाळ्यात अशी काळजी घेतल्याने वनस्पती कुजणार नाहीत

Keep Plants Healthy in Summer
, गुरूवार, 3 जुलै 2025 (20:52 IST)
पावसाळ्यात झाडे हिरवी होतात. सर्वत्र हिरवळ दिसून येते. पावसाळ्यातील पाऊस हा झाडांसाठी आणि वनस्पतींसाठी वरदान मानला जातो. परंतु पावसाळ्यात अनेक चांगल्या गोष्टी आहेत, तर त्याचे काही तोटे देखील दिसून येतात.
 
एकीकडे, हा ऋतू झाडांना आणि पिकांना नवीन जीवन देतो, तर दुसरीकडे तो अनेक रोगांनाही आमंत्रण देतो. पावसाळ्यातील ओलावा वनस्पतींसाठी फायदेशीर असतो, परंतु जास्त पावसामुळे, वनस्पतींमध्ये कीटक आणि बुरशी दिसू लागतात. कधीकधी जास्त पाण्यामुळे, वनस्पती कुजण्यास आणि कुजण्यास सुरुवात करतात. अशा परिस्थितीत, वनस्पतींची योग्य काळजी घेणे एक आव्हान बनते. आज आपण पाहणार आहोत पावसाळ्यात वनस्पतींची काळजी कशी घ्यावी. 
 
पाण्याचे प्रमाण नियंत्रित करा
पावसाळ्यात माती आधीच ओली असते, म्हणून झाडांना वारंवार पाणी देऊ नका. कुंड्यांमध्ये ड्रेनेज होल असणे आवश्यक आहे, जेणेकरून जास्त पाणी बाहेर पडू शकेल आणि मुळे कुजू नयेत.
 
कीटक नियंत्रणाची काळजी घ्या
पावसाळ्यात कीटक आणि बुरशी वेगाने पसरतात. वनस्पती सुरक्षित राहण्यासाठी कडुलिंबाचे तेल, घरगुती कीटकनाशक किंवा सेंद्रिय कीटकनाशक फवारणी करा.
 
सूर्यप्रकाशाचे व्यवस्थापन करा 
सतत ढगाळ वातावरणामुळे झाडांना पुरेसा सूर्यप्रकाश मिळत नाही. वनस्पतींना दिवसातून काही तास उघडा सूर्यप्रकाश देण्याचा प्रयत्न करा.
 
कुंड्यांची जागा बदला
वनस्पती जास्त ओली होण्यापासून वाचवण्यासाठी, त्यांना शेड किंवा बाल्कनीमध्ये ठेवा. छतावर ठेवलेली भांडी तात्पुरती छप्पर किंवा ताडपत्रीने झाकली जाऊ शकतात.
 
पाने आणि देठ स्वच्छ करा 
ओल्या पानांवर बुरशी लवकर वाढते. वेळोवेळी कोरडे आणि कुजलेले पाने काढून टाका.
मातीची काळजी घ्या 
मातीमध्ये सेंद्रिय खत घाला जेणेकरून त्यात पोषक तत्वे राहतील. मुसळधार पावसामुळे पोषक तत्वे वाहून जातात, म्हणून वेळोवेळी मातीचे पोषण करणे महत्वाचे आहे.
अस्वीकरण (Disclaimer) : या लेखात दिलेली माहिती आणि उपाय सामान्य माहितीवर आधारित आहे.या माहितीची पूर्णता, विश्वासार्हता आणि अचूकता याबाबत वेबदुनिया कोणतीही हमी देत ​​नाही. अधिक माहितीसाठी संबंधित तज्ज्ञांचा सल्ला घ्यावा.

Share this Story:

Follow Webdunia marathi

पुढील लेख

तेनालीराम कहाणी : काहीही नाही