Publish Date: Tue, 07 Apr 2026 (11:06 IST)
Updated Date: Tue, 07 Apr 2026 (11:14 IST)
प्रताप सरनाईक यांच्या आदेशानुसार रिक्षाचालकांवर लादलेल्या मराठी भाषेच्या आवश्यकतेवरून वाद अधिकच वाढला आहे. संघटनांनी याचा निषेध केला असून, हजारो चालकांना नोकरी जाण्याची भीती वाटत आहे.
मिळालेल्या माहितीनुसार छत्रपती संभाजीनगरमध्ये बनावट परवान्यांबाबत आणि प्रवाशांच्या तक्रारींची वाढती संख्या लक्षात घेता, परिवहन विभागाने राज्यातील ऑटो रिक्षाचालकांसाठी मराठी भाषा अनिवार्य करून वाद निर्माण केला आहे.
राज्य परिवहन मंत्री प्रताप सरनाईक यांनी रिक्षा परवान्यांची सर्वसमावेशक पुनर्तपासणी करण्याचे आदेश दिले आहे, ज्यामध्ये चालकांना मराठी येते की नाही हे तपासले जाईल.ही मोहीम सुरू करण्यात आली असून लवकरच राज्यभरात लागू केली जाईल. रिक्षा संघटनांनी या निर्णयाला तीव्र विरोध केला असून, गॅसच्या तुटवड्यामुळे आधीच अडचणींचा सामना करत असल्याचे म्हटले आहे.
या नवीन नियमामुळे त्यांच्या अडचणी आणखी वाढतील. अलीकडे, बनावट कागदपत्रांचा वापर करून रिक्षा परवाने मिळवल्याची प्रकरणे समोर आली आहे मराठी न जाणणारे चालक आणि प्रवासी यांच्यातील संवादाच्या अभावामुळे अनेकदा वाद निर्माण झाले आहे. याच पार्श्वभूमीवर सरकारने हे पाऊल उचलले असल्याचे मानले जाते.
सध्याच्या परिवहन विभागाच्या नियमांनुसार, सार्वजनिक वाहने चालवणाऱ्या चालकांना स्थानिक भाषेत प्रवीण असणे आवश्यक आहे. मात्र, आतापर्यंत या नियमाची कठोरपणे अंमलबजावणी केली जात नव्हती.
चौकशीत दोषी आढळलेल्या चालकांचे परवाने रद्द केले जाऊ शकतात. चुकीच्या पद्धतीने परवाने जारी करणाऱ्या अधिकाऱ्यांवरही कारवाई होऊ शकते.
यापैकी अनेक चालकांना मराठी भाषेची अडचण आहे किंवा ते येथे काम करण्यासाठी इतर राज्यांतून स्थलांतरित झाले आहे. या निर्णयामुळे त्यांच्यासाठी रोजगाराचे संकट निर्माण होण्याची शक्यता आहे.
Edited By- Dhanashri Naik