Publish Date: Tue, 24 Dec 2024 (17:45 IST)
Updated Date: Tue, 24 Dec 2024 (17:54 IST)
भारताचा ग्रँडमास्टर अर्जुन एरिगेसी याला न्यूयॉर्कमध्ये होणाऱ्या वर्ल्ड रॅपिड आणि ब्लिट्झ चॅम्पियनशिपसाठी अमेरिकेचा व्हिसा मिळाला आहे. या स्पर्धेत खेळण्यासाठी व्हिसा मिळण्यात येणाऱ्या अडचणींबाबत एरिगेसीने नुकतेच अमेरिकेकडे दाद मागितली होती, मात्र त्याने सोमवारी सुटकेचा नि:श्वास सोडला. ही चॅम्पियनशिप 26 डिसेंबरपासून होणार आहे.
या स्पर्धेत सहभागी होण्यासाठी आवश्यक व्हिसा देण्याच्या प्रक्रियेला गती देण्याचे आवाहन शुक्रवारी केले होते. या स्पर्धेत मॅग्नस कार्लसन, फॅबियानो कारुआना, इयान नेपोम्नियाची आणि बोरिस गेलफँड सारखे अव्वल खेळाडू सहभागी होत आहेत. जागतिक रॅपिड आणि ब्लिट्झ चॅम्पियनशिपमध्ये भाग घेणारे इतर प्रमुख खेळाडू म्हणजे हिकारू नाकामुरा, वेस्ली सो, लेव्हॉन अरोनियन, जेफ्री झिओन्ग, लेनियर डोमिंग्वेझ पेरेझ, हॅन्स निमन आणि सॅम शँकलँड.
एरिगेसी यांनी हा मुद्दा उपस्थित करून या कामाला गती दिल्याबद्दल भारतातील यूएस दूतावास, परराष्ट्र मंत्रालय, उद्योगपती आनंद महिंद्रा, ऑल इंडिया चेस फेडरेशन (AICF), FIDE आणि हितचिंतकांचे आभार मानले आहेत. एरिगेसीने त्याच्या एक्स हँडलवर लिहिले, मला अमेरिकेचा व्हिसा मिळाला आहे. माझ्या परिस्थितीला इतका सकारात्मक प्रतिसाद मिळाल्याबद्दल मी भारावून गेलो आहे आणि खूप आभारी आहे. मला आशा आहे की तुमच्या सर्वांसह आपल्या देशाला माझ्या कामगिरीचा अभिमान वाटेल. मी न्यूयॉर्कला आलो आहे.
याआधी शुक्रवारी एरिगे यांनी परराष्ट्र मंत्री एस जयशंकर आणि क्रीडा मंत्री मनसुख मांडविया यांच्यासह सोशल मीडियाच्या माध्यमातून एआयसीएफकडे मदत मागितली होती. एरिगे नुकतेच 2800 चे ELO रेटिंग प्राप्त करणारा विश्वनाथन आनंद नंतर दुसरा भारतीय बनला आहे. यंदा तो जबरदस्त फॉर्ममध्ये आहे. बुद्धिबळ ऑलिम्पियाडमध्ये भारताच्या ऐतिहासिक कामगिरीत त्याने वैयक्तिक सुवर्ण तसेच सांघिक विजेतेपद पटकावले आहे.