Publish Date: Fri, 08 Mar 2024 (09:45 IST)
Updated Date: Fri, 08 Mar 2024 (09:49 IST)
बुद्धिबळ ग्रँडमास्टर आणि राजकीय कार्यकर्ते गॅरी कास्पारोव्ह यांचा रशियाच्या आर्थिक वॉचडॉगने 'दहशतवादी आणि अतिरेकी' यादीत समावेश केला आहे. 60 वर्षीय माजी जागतिक बुद्धिबळ चॅम्पियन राष्ट्राध्यक्ष व्लादिमीर पुतिन यांचे दीर्घकाळ टीका करत आहेत आणि त्यांनी युक्रेनमध्ये रशियाच्या लष्करी हल्ल्याचा सातत्याने निषेध केला आहे.
रशियाची आर्थिक देखरेख एजन्सी रोसफिनने बुधवारी गॅरी कास्पारोव्हला त्याच्या अवांछित यादीत समाविष्ट केले. दहशतवादी यादीत समाविष्ट असलेल्या लोकांना बँक व्यवहार करण्यापासून बँक प्रतिबंधित करते आणि प्रत्येक वेळी त्यांच्या खात्यांमध्ये प्रवेश करताना त्यांना परवानगी घेणे आवश्यक आहे.
छळाच्या भीतीने कास्परोव्ह 2014 मध्ये रशियातून पळून गेला. 2022 मध्ये, रशियन न्याय मंत्रालयाने कास्परोव्ह आणि माजी तेल उद्योगपती मिखाईल खोडोरकोव्स्की यांना "परदेशी एजंट" च्या यादीत ठेवले. ते कठोर नोकरशाही आणि आर्थिक अहवालाच्या अधीन होते.कास्पारोव्ह हा जगातील सर्वोत्कृष्ट बुद्धिबळपटूंपैकी एक मानले जाते .