Festival Posters

गिर वन्यजीव अभयारण्य गुजरात

Webdunia
मंगळवार, 8 जून 2021 (19:32 IST)
भारताच्या जंगलात हत्तीची आवाज,मोराचा नाच,उंटाची सैर,सिंहाची गर्जना,कोट्यावधी पक्ष्यांची किलबिलाहट बघायला आणि ऐकायला मिळते. भारतात वन्य प्राणी मोठ्या संख्येने आहेत. देश-विदेशातील पर्यटक वन्य प्राणी बघण्यासाठी येथे येतात.भारतात 70 हुन अधिक राष्ट्रीय उद्याने आणि 500 हुन अधिक वन्य प्राण्यांचे अभयारण्य आहे.या व्यतिरिक्त पक्षींचे अभयारण्य देखील आहे.चला या वेळी  गुजरातच्या गिर वन्यजीव अभयारण्याच्या बद्दल संक्षिप्त माहिती जाणून घेऊ या.
 
गिर वन्यजीव अभयारण्य: गिर वन राष्ट्रीय उद्यान आणि अभयारण्य गुजरात राज्यात आणि पश्चिम-मध्य भारत राज्यात आहे.1424 चौरस किलोमीटर मध्ये पसरलेल्या या अभयारण्यात सिंह,सांबार,बिबट्या आणि रानडुक्कर प्रामुख्याने आढळतात.गिर वन राष्ट्रीय उद्यानात तुळशी-श्याम धबधब्याजवळ भगवान श्रीकृष्णाचे लहान मंदिर आहे.
 
जंगलाचा राजा सिंहाचे शेवटचे आश्रय स्थान म्हणून गिर वन भारतातील महत्त्वाच्या वन अभ्यारण्यापैकी एक आहे.गिरच्या अभयारण्याला 1965 साली वन्यजीव अभयारण्य बनविले आणि 6 वर्षा नंतर त्याचे विस्तार 140 .4 चौरस किलोमीटर करून राष्ट्रीय उद्यान म्हणून स्थापित केले.

जुनागड शहरापासून 60 किलोमीटर दक्षिण -पश्चिम मध्ये कोरड्या झुडुपांच्या पर्वतीय क्षेत्रात या उद्यानाचे क्षेत्रफळ सुमारे 1,295 चौरस किलोमीटर आहे.गीर अभयारण्य श्रेणीत थंड ,उष्ण आणि उष्णदेशीय पावसाळी हंगाम आहेत . उन्हाळ्याच्या काळात इथली हवामान खूप गरम असते.कोरड्या खजुरीची झाडे, काटेरी झुडुपे, भरभराट हिरव्यागार झाडाखेरीज समृद्ध गीर जंगल नदीच्या काठावर वसलेले आहे. इथली मुख्य झाडे सागवान, रोझवुड, बाभूळ, मनुका, जामुन, बील इ.प्रसिद्ध आहे.या जंगलात मगरींसाठी शेती विकसित केली जात आहे. गुजरात सरकारने परप्रांतीयांसाठी आंबर्डी पार्कही बनवले आहे.
 
 
 

संबंधित माहिती

सर्व पहा

नक्की वाचा

सुभेदार' मालिकेत बबली दीदीच्या भूमिकेत मोना सिंगचा नवा अवतार

'तुंबाड २' मध्ये नवाजुद्दीन सिद्दीकीची एन्ट्री; 'हस्तर'च्या रहस्यमय जगात साकारणार महत्त्वाची भूमिका!

या चित्रपटांमध्ये रश्मिका मंदान्ना आणि विजय देवरकोंडा एकत्र दिसणार

रश्मिका मंदान्ना आणि विजय देवरकोंडा यांच्या लग्नानिमित्त भारताच्या २३ शहरांमध्ये मिठाई वाटण्यात आली

राजपाल यादवने सुरु केला नवीन यूट्यूब चैनल

सर्व पहा

नवीन

International Women's Day भारतातील ही सुंदर ठिकाणे महिलांसाठी सर्वात सुरक्षित आहे

सारांश' मधील वृद्ध वडिलांपासून ते 'तन्वी द ग्रेट' च्या दिग्दर्शकापर्यंत, अनुपम खेर यांचा ५०० हून अधिक चित्रपटांमधील प्रवास असा आहे

इन्दूरमध्ये हास्याचा धमाका! सानंद ट्रस्टतर्फे प्रशांत दामले यांचे 'शिकायला गेलो एक' नाटकाचे पाच प्रयोग

अनिल कपूरच्या 'सुभेदार'ने आंतरराष्ट्रीय खळबळ उडवली, न्यू यॉर्कच्या टाइम्स स्क्वेअरवर त्याची जादू दाखवली

Dhurandhar 2 Trailer Release: लियारीचा राजा कोण बनणार? धुरंधर २ चा ट्रेलर प्रदर्शित, रणवीर अ‍ॅक्शन मोडमध्ये दिसला

पुढील लेख
Show comments