suvichar

COVID-19: नागपूर ग्राऊंड रिपोर्ट

Webdunia
गुरूवार, 7 मे 2020 (12:45 IST)
कोविड -19 : नागपुरात चोवीस नवीन रूग्ण आढळले: त्यांची संख्या 230 वर पोचली आहे
नागपूर शहरात गुरुवारी सकाळी कोरोना विषाणूची चोवीस नवीन रुग्णांची तपासणी झाली.
हे रुग्ण यापूर्वी पाचपाओली येथे अलग ठेवण्याच्या सोयीत होते आणि त्यांच्या नमुन्यांची चाचणी शासकीय वैद्यकीय महाविद्यालयात (जीएमसी) घेण्यात आली होती.
रुग्णांना शासकीय रुग्णालयात दाखल करण्यासाठी पाठविण्यात आले आहे.
नागपुरात सध्या एकूण सकारात्मक रुग्णांची संख्या मोजता येत आहे तर 230 आहेत आणि 64 डिस्चार्ज झाले आहेत.
पार्वतीनगर (रामेश्वरी) येथील युवकाच्या मृत्यूने वाढला संसर्गाचा धोका : सीलबंद करण्याचे मनपाचे आदेश
 
शहरातील पार्वतीनगर, रामेश्वरी परिसरातील एका युवकाचा मंगळवारी मृत्यू झाला. त्या नंतर बुधवारी शासकीय वैद्यकीय महाविद्यालय व रूग्णालयात (मेडिकल) मधून या मृत तरुणाचा कोरोना ‘स्वॅब’चा अहवाल प्राप्त झाला. त्यात तो कोरोना पॉझिटिव्ह असल्याचे निष्पन्न झाले. त्यामुळे युवकाच्या मृत्यूनंतर त्याच्या मृतदेहावर कोविड-19 संदर्भात मनपातर्फे जारी करण्यात आलेल्या मार्गदर्शक तत्वानुसार अंत्यसंस्कार करण्यात आले. युवकाच्या मृत्यूनंतर घरी येणा-या नागरिकांनाही कोरोना संसर्गाचा धोका निर्माण होण्याची शक्यता नाकारता येत नाही.
 
कोरोनाग्रस्त मृतदेहापासून होणारा संसर्ग टाळणे अत्यंत आवश्यक बाब आहे. त्यासाठी कोणत्याही कारणाने मृत्यू झालेल्या व्यक्तीचा कोरोना अहवाल येईपर्यंत मृताशी संबंधित कोणत्याही प्रकारचा संपर्क टाळावा. अहवाल निगेटिव्ह आल्यास मृतदेहाच्या अंत्यविधीबाबत नियमांचे पालन करण्यात यावे. यासाठी अंत्यविधीला कमीत-कमी लोक उपस्थित राहणे, सोशल डिस्टंसिंगचे पालन करणे, मास्क लावणे, सॅनिटायजरचा वापर करणे आदी नियमांचे पालन केले जाणे आवश्यक आहे, असेही आवाहन आयुक्त तुकाराम मुंढे यांनी केले.
मृताचा कोरोना अहवाल पॉझिटिव्ह आल्यास कोरोनाग्रस्त मृतदेहाच्या विल्हेवाटीसंदर्भात मनपातर्फे जारी करण्यात आलेल्या मार्गदर्शक तत्वांनुसार त्या मृतदेहाची विल्हेवाट लावण्यात येईल. यासंबंधी यापूर्वीच मनपा आयुक्तांनी कोरोनाग्रस्त मृतदेहाच्या विल्हेवाटीसंदर्भात मार्गदर्शक तत्वांबाबत आदेश जारी केले आहेत. या मार्गदर्शक तत्वांनुसार मृतदेहाला कुणीही स्पर्श करू नये. मृतदेहावर अंत्यविधी करताना पाच पेक्षा अधिक लोकांनी उपस्थित राहू नये. वरील दोन्ही नियमांचे काटेकोर पालन व्हावे याकरिता संबंधित रुग्णालय प्रशासनाने मृत्यूची माहिती आधी संबंधित पोलिस स्टेशनला द्यावी. अंत्यविधी करण्यात येणारे घाट किंवा स्मशानभूमीतील कर्मचा-यांनी मास्क, ग्लोव्ह आणि अन्य सुरक्षा साहित्यांचा वापर करणे अत्यावश्यक आहे.
 

नागपूरच्या मेयो हॉस्पिटलच्या कोरोना वार्डमध्ये काम करणारी नर्स एक महिन्यानंतर घरी पोहोचल्यानंतर तिचे स्वागत करण्यात आले. 
 
एम्स नागपूरने 4 दिवसात 2300 स्थलांतरितांचे स्क्रीनिंग यशस्वीरित्या केले
ऑल इंडिया इंस्टिट्यूट ऑफ मेडिकल सायन्सेस, नागपूर शहरातील रहिवासी असलेल्या नागरिकांना त्यांच्या मूळ गावी पोहोचण्यासाठी मदत करण्यासाठी कौतुकास्पद भूमिका बजावतात. जनरल मेडिसिन, ईएनटी आणि कम्युनिटी मेडिसिन विभागातील समर्पित डॉक्टरांच्या पथकाने गेल्या 4 दिवसात यशस्वीरित्या सुमारे 2300 स्थलांतरितांना वैद्यकीय तंदुरुस्ती प्रमाणपत्रे यशस्वीरित्या तपासली आणि दिली आहेत.
 
या प्रक्रियेमध्ये ताप, स्क्रीनिंग आणि श्वसनविषयक तक्रारींसाठी क्लिनिकल तपासणीसाठी थर्मल स्कॅनिंगचा समावेश होता. मिहान आणि शहरातील विविध भागांमधून बहुतांश स्थलांतरित नागरिक आले होते. स्थलांतर करणार्यांशपैकी बहुतेक लोक मूळचे उत्तर प्रदेश, बिहार आणि झारखंडचे रहिवासी होते आणि ते रोजंदारी व बांधकाम कामगार म्हणून काम करत होते.
 
मोठ्या संख्येने असूनही, एम्स नागपूर येथील कर्मचार्यां नी एक प्रभावी काम केले, सामाजिक अंतराच्या निकषांचे पालन केले जात आहे आणि ही प्रक्रिया सुरळीत आणि आरामात चालू आहे.
 
एम्स नागपूरचे संचालक व मुख्य कार्यकारी अधिकारी मेजर जनरल (डॉ) विभा दत्ता, एसएम; संस्था सर्व प्रकारे समाजात योगदान देण्याचा प्रयत्न करते.
स्मशानभूमीपूर्वी मृत्यूप्रकरणी चाचणी अहवालाची प्रतीक्षा करण्याचे निर्देश आयुक्तांनी नागरिकांना दिले
 
पार्वतीनगर येथील तरुणांच्या मृत्यूमुळे कोरोनाव्हायरस संक्रमित होण्याचा धोका वाढल्याने शहरातील नागरी अधिकार्यांयनी एक सल्लागार जारी केला आहे आणि लोकांना अंत्यसंस्कार करण्यापूर्वी प्रत्येक मृत्यूच्या घटनेनंतर चाचणी अहवालाची प्रतीक्षा करण्याचे निर्देश दिले आहेत.
 
नागरी प्रमुख तुकाराम मुंढे यांनी आता सुरक्षित जाण्यासाठी मृत्यू झालेल्या व्यक्तीच्या घरी त्वरित एकत्र न येण्यास सांगितले आहे. कोविड – 19  प्रोटोकॉलनुसार या युवकाचा अंत्यसंस्कार करण्यात आला पण पूर्वी सतरंजीपुरा येथील एखाद्याचा मृत्यू झाल्याची चूक शहरासाठी महागडी ठरली. त्या व्यक्तीचा चाचणी अहवाल त्याच्या अंत्यसंस्कारानंतर आला आणि त्याच्या नातेवाईकांचे एक मोठे मंडळ आणि आसपासचे लोक त्याच्या निवासस्थानी जमले होते. आता संपूर्ण सत्रांजीपुरा परिसर रिकामे झाला आहे कारण लोकांना अलग ठेवण्यासाठी दूर नेण्यात आले होते. नियमांनुसार, कोरोनाव्हायरसचा बळी पडलेल्या व्यक्तीच्या अंत्यसंस्कारासाठी पाच पेक्षा जास्त लोक उपस्थित राहू शकत नाहीत. 

संबंधित माहिती

सर्व पहा

नक्की वाचा

स्वर्ग आणि नरक खरंच असतात का? जाणून घ्या सत्य

Wheat Storage Tips: अशा प्रकारे साठवा गहू; वर्षभर सुरक्षित राहील एकही कीड लागणार नाही

What is Box Breathing फक्त ४ सेकंदात मिळवा मानसिक शांती: जाणून घ्या बॉक्स ब्रीदिंगची जादू

एप्रिल ते जूनच्या सुट्ट्यांमध्ये भारतातील या अद्भुत सणांना आवर्जून भेट द्या; ज्यामुळे तुमची सहल अविस्मरणीय ठरेल

Salt vastu remedies घरात लोक सतत आजारी पडत असतील तर एकदा हे नक्की करुन बघा

सर्व पहा

नवीन

केंद्र सरकारी कर्मचाऱ्यांसाठी आनंदाची बातमी; सरकारने महागाई भत्ता वाढवला

Ashok Kharat case अशोक खरात ३० एप्रिलपर्यंत तुरुंगातच राहणार; पोलीस पाचव्या प्रकरणात रिमांडची मागणी करणार

महिला आरक्षण विधेयकावर पंतप्रधान मोदी म्हणाले-विरोधकांनी महिला शक्तीच्या वाढीला खीळ घातली, त्यांना त्यांच्या पापांची शिक्षा नक्कीच मिळेल...

मुख्यमंत्री फडणवीस यांनी नाशिकमधील धर्मांतर आणि अमली पदार्थांच्या प्रकरणांवर उच्चस्तरीय बैठक बोलावली

LIVE: २० ते २२ एप्रिल दरम्यान राज्याच्या विविध भागांमध्ये मुसळधार पावसाची दाट शक्यता

पुढील लेख