Festival Posters

खात्री बाळगा, ब्लॅक फंगस स्पर्शाने पसरत नाही -डॉ.गुलेरिया

Webdunia
सोमवार, 24 मे 2021 (23:01 IST)
नवी दिल्ली. एम्सचे संचालक डॉ. रणदीप गुलेरिया यांनी स्पष्टीकरण दिले की ब्लॅक फंगस (म्युकरमारकोसिस) स्पर्श केल्याने पसरत नाही. तथापि, ते म्हणाले की रोग प्रतिकारशक्ती कमी असलेल्या लोकांना ब्लॅक फंगस चा  जास्त धोका असतो.
डॉ. गुलेरिया यांनी सोमवारी सांगितले की कोरोनाची लागण झालेल्या अशा मधुमेहाच्या रुग्णांना ब्लॅक फंगसचा सर्वाधिक धोका असतो. ते म्हणाले की ब्लॅक फंगसचे प्रामुख्याने सायनस, डोळ्या भोवतीच्या हाडांमध्ये आढळतो आणि तिथून तो मेंदूतही प्रवेश करू शकतो.
 
डॉ. गुलेरिया म्हणाले की कधीकधी हे फंगस  फुफ्फुस आणि  गैस्ट्रोइन्टेस्टनल ट्रैक्ट मध्ये देखील आढळतो. ते म्हणाले की शरीराच्या वेगवेगळ्या भागांमध्ये आढळणार्‍या या फंगसचा रंगही वेगळा आहे. तथापि, हे संक्रमण संक्रामक नाही.
 
एम्सचे संचालक म्हणाले की, देशात ब्लॅक फंगस चे प्रमाण झपाट्याने वाढत आहे. अशा परिस्थितीत त्याकडे दुर्लक्ष करणे प्राणघातक ठरू शकते. जर या संसर्गाचा उपचार लवकरच सुरू झाला तर रुग्णाला फायदा होतो. ते म्हणाले की डॉक्टरांचा सल्ला घेतल्याशिवाय स्टिरॉइड्स घेऊ नये.

संबंधित माहिती

सर्व पहा

नक्की वाचा

अधिक मासात मुलीने आईची ओटी का भरावी? जाणून घ्या धार्मिक कारण

Adhik Maas 2026 Upay अधिक मासात ३३ दिवे लावण्यामागील रहस्य: ३३ कोटी देवतांचा आशीर्वाद प्राप्त करा

तणाव व्यवस्थापन करण्यासाठी जीवनशैलीत हे बदल करा

इयत्ता ११वीत विज्ञान, वाणिज्य की कला तुमच्यासाठी कोणती शाखा सर्वोत्तम आहे जाणून घ्या

रेशमी साडी खरेदी करताना फसवणुकीला बळी पडू नका, अशी तपासा

सर्व पहा

नवीन

मुख्यमंत्री देवेंद्र फडणवीस यांचा आज शिर्डी दौरा; रेल्वे प्रवासाची सोशल मीडियावर जोरदार चर्चा

LIVE: १५ ऑगस्ट २०२६ पर्यंत रिक्षा आणि टॅक्सी चालकांना मराठी शिकणे अनिवार्य असेल

मुंबईत बनावट जन्म दाखल्यांच्या रॅकेटचा पर्दाफाश, महत्त्वाची कागदपत्रे गहाळ, एसआयटी तपास सुरू

नागपुरात २० हजार रुपयांच्या वादातून नातवाने आजीची निर्घृण हत्या केली, आरोपीला अटक

Honda New Cars 2030: होंडा २०३० पर्यंत १० पेक्षा जास्त नवीन एसयूव्ही आणि ईव्ही कार लॉन्च करणार

पुढील लेख
Show comments