Webdunia - Bharat's app for daily news and videos

Install App

कोरोना संकट आणि लॉकडाऊन मुळे विमान वाहतूक उद्योगाला 19000 कोटींचे नुकसान

Webdunia
शनिवार, 20 मार्च 2021 (11:52 IST)
देशातील कोरोना साथीच्या लॉकडाऊनमुळे आणि त्यानंतर वारंवार देशांतर्गत व आंतरराष्ट्रीय उड्डाणे होत असल्याने विमान उड्डाण उद्योगाचे मोठे नुकसान झाले आहे. सरकारने लोकसभेत दिलेल्या माहितीनुसार केवळ एअरलाईन्सच नव्हे तर विमानतळांचेही नुकसान झाले आहे. त्याचबरोबर वायू इंधनाच्या वाढत्या किंमतींमुळे व्यापार्यांच्या अडचणीही वाढल्या आहेत.
 
घरगुती रहदारी 10.8 कोटींवरून तीन कोटींवर गेली
लोकसभेत, विमान वाहतूक मंत्री हरदीपसिंग पुरी यांच्याकडून असे सांगितले गेले आहे की एप्रिल ते डिसेंबर 2019 या तीन तिमाहीत देशांतर्गत रहदारी 10.8 कोटीवरून कमी होऊन 3 कोटी झाली आहे, तर आंतरराष्ट्रीय रहदारी सव्वा पाच कोटीवरून कमी होऊन 56 दशलक्ष ते सुमारे 56 लाख आले आहेत. चालू आर्थिक वर्षाच्या तीन तिमाहीत भारतीय विमान कंपन्यांचा तोटा 16000 कोटी रुपये झाला आहे, तर विमानतळांचे आर्थिक नुकसान या काळात तीन हजार कोटींवर गेले असल्याचे सरकारकडून सांगण्यात आले आहे.  
 
सरकारने विमान उड्डाण सेवा टप्प्याटप्प्याने सुरू केल्या, पण त्या भाड्यावरही लक्ष ठेवल्या, यामुळे ही तूट आणखी वाढली आहे. वाढत्या हवाई इंधनामुळे कंपन्यांना सर्वाधिक त्रास सहन करावा लागला. 25 मे 2020 रोजी हवेतील इंधन 21.45 रुपये प्रति लीटर होते, ते 1 फेब्रुवारी 2021 पर्यंत 151% वाढून 53.80 रुपये प्रति लीटर झाले आहे. तथापि, इंधनाच्या या वाढीव किमतीनंतरही सरकारने किमान भाडे दहा टक्क्यांनी आणि जास्तीत जास्त भाडे 30 टक्क्यांनी वाढवण्यास कंपन्यांना सामर्थ्य दिले.
 
19 हजार उड्डाणांनी परदेशातून प्रवासी भारतात आणले
सरकारने दिलेल्या दुसऱ्या प्रश्नाला उत्तर देताना असे सांगितले गेले आहे की मिशन वंदे भारत अंतर्गत फेब्रुवारी 2021 च्या अखेरीस परदेशातून प्रवासी प्रवाशांना भारतात आणण्यासाठी 19 हजार उड्डाणांचे काम केले गेले आहे. यापैकी एअर इंडियाकडे 9 हजाराहून अधिक उड्डाणे आहेत. त्याच वेळी, उर्वरित भाग खासगी क्षेत्राद्वारे चालविले जात होते. तसेच, देशातील 27 देशांशी हवाई बबल करार झाले आहेत, ज्याद्वारे हवाई सेवा एका देशातून दुसर्या देशात चालविली जात आहे. 

संबंधित माहिती

सर्व पहा

नक्की वाचा

Gajanan Maharaj Prakatdin 2025 गजानन महाराज यांच्याबद्दल संपूर्ण माहिती

श्री गजानन महाराज बावन्नी

Mandir Vastu : या वस्तू देवघरात ठेवल्याने भांडण होतात

छत्रपती शिवाजी महाराजांनी ८ वेळा लग्न का केले? त्यांच्या पत्नींशी संबंधित या गोष्टी तुम्हाला माहिती आहेत का?

बेरी स्वच्छ करण्यासाठी या सोप्या ट्रिक अवलंबवा

सर्व पहा

नवीन

LIVE: मला फक्त दोन तासांसाठी ईडीची कमान द्या,संजय राऊतांचा केंद्र सरकारवर हल्लाबोल

लातूर मध्ये वेगवान एसयूव्ही हॉटेलात शिरली, एकाचा मृत्यू, चार जखमी

बेकायदेशीर कोळसा खाण कोसळल्याने पती-पत्नीचा वेदनादायक मृत्यू

दोन तासांसाठी ईडीची कमान द्या... अमित शहा शिवसेना यूबीटीमध्ये सामील होतील, संजय राऊतांचे वक्तव्य

ठाण्यात मृत व्यक्तीविरुद्ध लैंगिक अत्याचाराचा गुन्हा दाखल

पुढील लेख
Show comments