Webdunia - Bharat's app for daily news and videos

Install App

पंजाबमध्ये नवज्योतसिंग सिद्धू यांना झटका देण्याच्या तयारीत काँग्रेस

Webdunia
सोमवार, 31 जानेवारी 2022 (11:59 IST)
पंजाबमध्ये नवज्योत सिंग सिद्धू यांना प्रदेशाध्यक्ष बनवल्यानंतर आणि त्यानंतर कॅप्टन अमरिंदर सिंग यांना मुख्यमंत्रीपदावरून हटवल्यानंतर काँग्रेस तिसरे मोठे आणि धाडसी पाऊल उचलण्याच्या तयारीत आहे. पक्षाच्या सूत्रांचे म्हणणे आहे की पंजाबमध्ये केवळ चरणजित सिंग चन्नी यांनाच मुख्यमंत्री म्हणून घोषित केले जाऊ शकते. असे झाल्यास सिद्धू छावणीला धक्का बसेल. नवज्योतसिंग सिद्धू यांनी स्वत:ला मुख्यमंत्री म्हणून घोषित करण्याची मागणी उघडपणे केलेली नाही, मात्र ते सातत्याने संकेत देत आहेत. गेल्या आठवड्यात अमृतसरच्या सुवर्ण मंदिरात प्रार्थना करण्यासाठी पोहोचलेल्या राहुल गांधींनी काँग्रेस मुख्यमंत्री चेहरा जाहीर करणार असल्याची घोषणा केली होती.
 
दरम्यान, रविवारी जाहीर झालेल्या उमेदवारांच्या यादीत काँग्रेसने चमकौर साहिब आणि भदौर या दोन जागांवरून सीएम चन्नी यांना उमेदवारी दिली आहे. पक्षाने कार्यकर्त्यांचा अभिप्राय घेतला आहे असे मानले जाते आणि त्याशिवाय रणनीतीकारांकडून दबाव होता की सीएम चन्नी यांचे दलितांमध्ये आवाहन आहे आणि त्याचे भांडवल करून त्यांना मुख्यमंत्री चेहरा बनवावे. पंजाबमध्ये सर्वाधिक 68 जागा मालवा विभागात आहेत आणि दलित मतदारांचे प्राबल्य आहे. अशा परिस्थितीत सीएम चन्नी यांना चेहरा करून काँग्रेसला आघाडी घ्यायची आहे. सध्या एका खास प्रसंगाचा शोध सुरू आहे ज्या दरम्यान मुख्यमंत्र्यांचा चेहरा म्हणून चन्नी यांच्या नावाची घोषणा केली जाऊ शकते.
 
भगवंत मान यांना आम आदमी पक्षाकडून मुख्यमंत्रीपदाचे उमेदवार बनवण्यात आले असून ते शीख जाट आहेत. अशा परिस्थितीत दलित मतदारांना आकर्षित करण्यासाठी काँग्रेस चन्नी यांना चेहरा बनवण्याचा प्रयत्न करत आहे. पंजाबमध्ये दलित मतदार लोकसंख्येच्या जवळपास 33 टक्के आहेत आणि ते निर्णायक मतदार मानले जातात. सामान्यतः विद्यमान मुख्यमंत्री हा निवडणुकीतील मुख्यमंत्रिपदाचा चेहरा मानला जातो, मात्र नवज्योतसिंग सिद्धू यांच्या दबावामुळे गोंधळाची परिस्थिती निर्माण झाली होती. चन्नी यांच्या निर्णयाच्या निषेधार्थ सिद्धू यांनीही प्रदेशाध्यक्षपदाचा राजीनामा दिला होता. बराच विचार करून त्यांनी तो मागे घेतला.
 
पंजाबची राजकीय लढाई यावेळी बहुकोनी झाली आहे. आम आदमी पक्षाने 2017 मध्येच जोरदार खेळी केली. यावेळी ते सत्तेच्या शर्यतीत आहेत, तर काँग्रेसशिवाय अकाली दल आणि बसपा यांच्या आघाडीतही जोरदार लढत आहे. भाजपने कॅप्टन अमरिंदर सिंग आणि सुखदेव धिंडसा यांच्या पक्षाशी युती केली आहे. या सर्व पक्षांव्यतिरिक्त संयुक्त समाज मोर्चा या शेतकऱ्यांचा नवा पक्षही निवडणुकीत उतरला आहे.

संबंधित माहिती

सर्व पहा

नक्की वाचा

Gajanan Maharaj Prakatdin 2025 गजानन महाराज यांच्याबद्दल संपूर्ण माहिती

श्री गजानन महाराज बावन्नी

Mandir Vastu : या वस्तू देवघरात ठेवल्याने भांडण होतात

छत्रपती शिवाजी महाराजांनी ८ वेळा लग्न का केले? त्यांच्या पत्नींशी संबंधित या गोष्टी तुम्हाला माहिती आहेत का?

बेरी स्वच्छ करण्यासाठी या सोप्या ट्रिक अवलंबवा

सर्व पहा

नवीन

महाकुंभ : प्रचंड गर्दीमुळे संगम रेल्वे स्टेशन २८ फेब्रुवारीपर्यंत बंद

कामगार संघटनेच्या कार्यकर्त्याची चाकूने वार करून हत्या, तीन संशयित ताब्यात

LIVE: मला फक्त दोन तासांसाठी ईडीची कमान द्या,संजय राऊतांचा केंद्र सरकारवर हल्लाबोल

लातूर मध्ये वेगवान एसयूव्ही हॉटेलात शिरली, एकाचा मृत्यू, चार जखमी

बेकायदेशीर कोळसा खाण कोसळल्याने पती-पत्नीचा वेदनादायक मृत्यू

पुढील लेख
Show comments