Marathi Biodata Maker

१५ ऑगस्ट २०२६ पर्यंत मराठी शिकणे अनिवार्य असेल, राज्य सरकारचा अमराठी रिक्षा आणि टॅक्सी चालकांना इशारा

वेबदुनिया न्यूज टीम
शनिवार, 23 मे 2026 (12:40 IST)
महाराष्ट्र सरकारने मराठी नसलेल्या रिक्षा आणि टॅक्सी चालकांना व्यावहारिक मराठी शिकणे अनिवार्य करण्याचा निर्णय घेतला आहे. हे प्रशिक्षण १५ ऑगस्टपर्यंत पूर्ण करणे बंधनकारक असेल.
ALSO READ: मुंबईत बनावट जन्म दाखल्यांच्या रॅकेटचा पर्दाफाश, महत्त्वाची कागदपत्रे गहाळ, एसआयटी तपास सुरू
महाराष्ट्रातील महायुती सरकारने आता मराठी भाषेसंदर्भात कठोर भूमिका घेतली आहे. राज्याचे परिवहन मंत्री प्रताप सरनाईक यांनी एका सभेत स्पष्ट इशारा दिला आहे की, गैर-मराठी रिक्षा आणि टॅक्सी चालकांनी १५ ऑगस्ट २०२६ पर्यंत व्यावहारिक मराठी शिकली पाहिजे, अन्यथा १६ ऑगस्टपासून त्यांच्यावर कायदेशीर कारवाई सुरू केली जाईल.
ALSO READ: मुख्यमंत्री देवेंद्र फडणवीस यांचा आज शिर्डी दौरा; रेल्वे प्रवासाची सोशल मीडियावर जोरदार चर्चा
सरकार राज्यभरात मराठी प्रशिक्षण केंद्रे उघडत आहे, जिथे चालकांना मोफत ऑनलाइन आणि ऑफलाइन वर्गांद्वारे मराठी शिकवले जाईल. या उद्देशासाठी विशेष अभ्यासक्रम, उपकेंद्रे, जनजागृती मोहीम आणि प्रमाणन प्रणाली देखील विकसित करण्यात आल्या आहेत.
 
 
मंत्रालयात झालेल्या एका बैठकीत मंत्री प्रताप सरनाईक म्हणाले की, मराठी भाषेच्या संवर्धनासाठी परिवहन विभाग, कोकण मराठी साहित्य परिषद आणि मुंबई मराठी साहित्य संघ यांच्या माध्यमातून राज्यभरात मराठी भाषा अभ्यास केंद्रे स्थापन केली जातील.
 
ही केंद्रे १५ ऑगस्टपर्यंत रिक्षा संघटना आणि शिवसेना शाखांच्या ठिकाणीही कार्यरत राहतील. चालकांना ऑनलाइन किंवा त्यांच्या जवळच्या केंद्रांवर प्रशिक्षण घेण्याचे आवाहन करण्यात आले आहे. या प्रशिक्षणात अंदाजे ४,००० शिक्षक सहभागी होतील.
ALSO READ: पर्यटन विभागाकडून सर्व परदेश दौरे रद्द, महाराष्ट्र सरकारने इंधन आणि परकीय चलन साठा वाचवण्यासाठी पाऊल उचलले
प्रत्येक महिन्यातील चार शनिवार आणि रविवारी, चालकांना सोयीस्कर वेळी किमान चार तासांचे अभ्यासक्रम आयोजित केले जातील. काही शिक्षक विनामूल्य मानधन देतील, तर इतरांना प्रति तास एक हजार रुपये मानधन मिळेल. मराठी भाषा मंत्री उदय सामंत यांनी मानधनासाठी दोन कोटी रुपयांच्या निधीची तरतूद करण्याचे निर्देश दिले आहेत. उर्वरित खर्च परिवहन विभाग उचलेल.
 
प्रशिक्षण यशस्वीपणे पूर्ण करणाऱ्या चालकांना परिवहन विभागाकडून प्रमाणपत्र मिळेल , तोंडी परीक्षेद्वारे त्यांच्या व्यावहारिक क्षमता तपासल्या जातील आणि मंगळवारी रिक्षा व टॅक्सी चालकांची बैठक आयोजित केली जाईल. चालकांना मोफत ऑनलाइन आणि ऑफलाइन दोन्ही प्रशिक्षण घेण्याचे आवाहन करण्यात आले आहे.
 
चित्रांसह आणि सोप्या भाषेत एक अभ्यासक्रम पुस्तिका तयार करण्यात आली आहे. प्रत्येक केंद्रांतर्गत उपकेंद्रे स्थापन केली जातील. रिक्षा, टॅक्सी, ओला, उबर आणि रॅपिडो वाहनांवर मराठी भाषेसंबंधित जनजागृती स्टिकर्स लावण्यात येतील. मराठी भाषेच्या प्रचारासाठी विशेष बॅनर्स तयार केले जात आहेत.
Edited By - Priya Dixit
 
 

संबंधित माहिती

सर्व पहा

नक्की वाचा

अधिक मासात मुलीने आईची ओटी का भरावी? जाणून घ्या धार्मिक कारण

Adhik Maas 2026 Upay अधिक मासात ३३ दिवे लावण्यामागील रहस्य: ३३ कोटी देवतांचा आशीर्वाद प्राप्त करा

तणाव व्यवस्थापन करण्यासाठी जीवनशैलीत हे बदल करा

इयत्ता ११वीत विज्ञान, वाणिज्य की कला तुमच्यासाठी कोणती शाखा सर्वोत्तम आहे जाणून घ्या

रेशमी साडी खरेदी करताना फसवणुकीला बळी पडू नका, अशी तपासा

सर्व पहा

नवीन

मुख्यमंत्री देवेंद्र फडणवीस यांचा आज शिर्डी दौरा; रेल्वे प्रवासाची सोशल मीडियावर जोरदार चर्चा

LIVE: १५ ऑगस्ट २०२६ पर्यंत रिक्षा आणि टॅक्सी चालकांना मराठी शिकणे अनिवार्य असेल

मुंबईत बनावट जन्म दाखल्यांच्या रॅकेटचा पर्दाफाश, महत्त्वाची कागदपत्रे गहाळ, एसआयटी तपास सुरू

नागपुरात २० हजार रुपयांच्या वादातून नातवाने आजीची निर्घृण हत्या केली, आरोपीला अटक

Honda New Cars 2030: होंडा २०३० पर्यंत १० पेक्षा जास्त नवीन एसयूव्ही आणि ईव्ही कार लॉन्च करणार

पुढील लेख
Show comments