Publish Date: Fri, 04 Mar 2022 (10:24 IST)
Updated Date: Thu, 29 Sep 2022 (20:44 IST)
रशियाच्या लष्करी हल्ल्यामुळे युक्रेनमधील झापोरिझ्झ्या न्यूक्लियर पॉवर प्लांटला आग लागल्याची माहिती मिळाली आहे. युक्रेनचे परराष्ट्र व्यवहार मंत्री दिमित्री कुलेबा यांनी ट्विट केले की रशियाचे सैन्य युरोपमधील सर्वात मोठे अणुऊर्जा प्रकल्प झापोरिझ्झ्या एनपीपी येथे सर्व बाजूंनी गोळीबार करत आहे. आग आधीच भडकली आहे. जर त्याचा स्फोट झाला तर तो चेरनोबिलपेक्षा 10 पट मोठा असेल.
प्लांटजवळील शहर एनरगोदरचे महापौर दिमित्री ऑर्लोव्ह यांनी एका ऑनलाइन पोस्टमध्ये सांगितले की स्थानिक सैन्य आणि रशियन सैन्य यांच्यात भीषण लढाई सुरू झाली. यात अनेक जण जखमीही झाले आहेत, मात्र त्यांनी कोणताच आकडा सांगितला नाही. त्याच वेळी, कीव इंडिपेंडंटच्या अहवालानुसार, ओडेसा, बिला त्सर्क्वा आणि व्हॉलिन ओब्लास्टमध्ये हवाई हल्ल्याचा इशारा जारी करण्यात आला आहे. येथील रहिवाशांना जवळच्या निवाऱ्यात जाण्यास सांगण्यात आले आहे.
रशियन सैन्याने युक्रेनच्या प्रमुख बंदराचा ताबा घेतला आहे
रशियन सैन्याने युक्रेनच्या प्रमुख बंदराचा ताबा घेतला आहे आणि देशाला त्याच्या किनाऱ्यापासून वेगळे करण्याच्या प्रयत्नांचा एक भाग म्हणून दुसर्याला वेढा घातला आहे. त्याचवेळी युक्रेनने आपल्या नागरिकांना आक्रमणकर्त्यांविरुद्ध गनिमी युद्ध पुकारण्याचे आवाहन केले आहे. ड्युनिपर नदीवरील एक शहर एनरहोदरमधील लढाई, रक्तपात थांबवण्याच्या उद्देशाने दोन्ही बाजूंच्या चर्चेच्या दुसर्या फेरीसाठी भेटल्या तेव्हा उद्भवली. देशाच्या सुमारे एक चतुर्थांश ऊर्जा उत्पादनासाठी शहर जबाबदार आहे.
युक्रेनचे सैन्य एनरहोदरमध्ये रशियन सैन्याशी लढत
आहे युरोपमधील सर्वात मोठे अणु प्रकल्प असलेल्या एनरहोदरच्या महापौरांनी सांगितले की, युक्रेनियन सैन्याने शहराच्या बाहेरील भागात रशियन सैन्याशी लढा दिला आहे. दिमित्री ऑर्लोव्ह यांनी रहिवाशांना त्यांची घरे न सोडण्याचे आवाहन केले. युक्रेनला किनारपट्टीपासून वेगळे केल्याने देशाच्या अर्थव्यवस्थेवर मोठा परिणाम होईल आणि रशियाला त्याच्या सीमेपासून क्राइमियापर्यंत जमीन कॉरिडॉर तयार करण्यात मदत होईल.