Webdunia - Bharat's app for daily news and videos

Install App

सतत वाढत आहे भारतातील ही 6 शिवलिंगे आणि एक नंदी

Webdunia
सोमवार, 15 जुलै 2024 (12:37 IST)
हिंदू मंदिरे चमत्कारांनी भरलेली आहेत. तुम्हाला अशी शेकडो मंदिरे सापडतील जिथे चमत्कार पाहून तुम्ही थक्क व्हाल. तुम्हाला हे जाणून आश्चर्य वाटेल की 6 ठिकाणी शिवलिंग सतत वाढत आहे तर एका ठिकाणी नंदी महाराज देखील वाढत आहेत. नंदी महाराज इतके वाढले आहेत की मंदिरांचे खांब आता धोक्यात आले आहेत.
 
1. पौडीवाला शिव मंदिर: हिमाचल प्रदेशातील नाहानपासून सुमारे 8 किलोमीटर अंतरावर असलेल्या पौडीवाला शिव मंदिराचे शिवलिंग दरवर्षी जवसच्या एका दाण्याएवढे वाढते. त्यांची स्थापना रावणाने केल्याचे सांगितले जाते. या ठिकाणाला स्वर्गाची दुसरी पौडी असेही म्हणतात.
 
2. तिल भांडेश्वर: काशीमध्ये अनेक शिवमंदिरे आहेत परंतु बाबा तिल भांडेश्वराच्या मंदिरातील शिवलिंगाचा आकार दरवर्षी तीळाएवढा वाढतो. सत्ययुगात अवतरलेले हे स्वयंघोषित शिवलिंग कलियुगापूर्वी दररोज वाढत असे. त्यामुळे अशाप्रकारे संपूर्ण काशी या शिवलिंगात विलीन होईल की काय अशी चिंता निर्माण झाली होती. तेव्हा शिवाची पूजा केली गेली तर त्यांनी प्रकट होऊन सांगितले की यापुढे या शिवलिंगाचा आकार दरवर्षी मकर संक्रांतीच्या दिवशीच वाढेल. 
 
3. मृदेश्वर महादेव: गुजरातच्या गोध्रा येथे असलेल्या मृदेश्वर महादेवाच्या वाढत्या शिवलिंगाविषयी अशी श्रद्धा आहे की ज्या दिवशी हे शिवलिंग साडेआठ फूट आकाराचे होईल, त्या दिवशी ते मंदिराच्या छताला स्पर्श करेल. तेव्हापासून प्रलय सुरू होईल. या शिवलिंगाचा आकार एका वर्षात तांदळाच्या दाण्याएवढा वाढतो.
 
4. मातंगेश्वर मंदिर: खजुराहो येथील मातंगेश्वर मंदिराचे शिवलिंग, जेथे भगवान श्रीरामा यांनी देखील पूजा केल्याचे सांगितले जाते. या शिवलिंगाविषयी असे म्हटले जाते की दरवर्षी त्याचा आकार तिळाच्या आकाराऐवढा वाढत आहे. सध्या ते 18 फूट आहे.
 
5. भूतेश्वर महादेव: छत्तीसगडची राजधानी रायपूरपासून सुमारे 90 किलोमीटर अंतरावर गरीबीबंद जिल्हा आहे, येथे नैसर्गिकरित्या तयार झालेले अर्धनारीश्वर शिवलिंग आहे, ज्याला भूतेश्वर महादेव म्हणतात. त्याला भाकुर्र महादेव असेही म्हणतात. असे मानले जाते की दरवर्षी हे शिवलिंग एक इंच ते अडीच इंच वाढते.
 
6. बिलावली महाकाल: मध्य प्रदेशातील देवास शहरातील बिलावली गावात एक प्राचीन शिवलिंग आहे जे उज्जैनच्या महाकालाची प्रतिकृती मानली जाते. श्रावण महिन्यातील शिवरात्रीला या शिवलिंगाचीही एक तीळ वाढ होते.
 
7. नंदी महाराज: श्री यागंती उमा महेश्वर मंदिर आंध्र प्रदेशातील कर्नूल जिल्ह्यात आहे. यांगती उमा महेश्वर मंदिरात शिवलिंगासमोर दगडी नंदी विराजमान आहे, जे सतत वाढत आहे. असे मानले जाते की अगस्त्य ऋषींनी बांधलेल्या या मंदिरात नंदीची मूर्ती सतत वाढत आहे आणि यामुळे मंदिरातील अनेक खांब हटवावे लागले.

संबंधित माहिती

सर्व पहा

नवीन

somvar mahadev mantra jap सोमवारी करा महादेवाच्या मंत्रांचा जप

आरती सोमवारची

महादेव आरती संग्रह

Ganpati Atharvashirsha श्री गणपति अथर्वशीर्ष

रविवारी करा आरती सूर्याची

सर्व पहा

नक्की वाचा

Gajanan Maharaj Prakatdin 2025 गजानन महाराज यांच्याबद्दल संपूर्ण माहिती

श्री गजानन महाराज बावन्नी

Mandir Vastu : या वस्तू देवघरात ठेवल्याने भांडण होतात

छत्रपती शिवाजी महाराजांनी ८ वेळा लग्न का केले? त्यांच्या पत्नींशी संबंधित या गोष्टी तुम्हाला माहिती आहेत का?

बेरी स्वच्छ करण्यासाठी या सोप्या ट्रिक अवलंबवा

पुढील लेख
Show comments