Dharma Sangrah

भारतातील पहिली फेमिना मिस इंडियाचे निधन

Webdunia
गुरूवार, 18 डिसेंबर 2025 (17:00 IST)
पहिल्या फेमिना मिस इंडिया मेहर कॅस्टेलिनो यांचे ८१ व्या वर्षी निधन झाले.  भारताच्या पहिल्या फेमिना मिस इंडिया मेहर कॅस्टेलिनो यांचे वयाच्या ८१ व्या वर्षी निधन झाले, ज्यामुळे फॅशन जगताला धक्का बसला. १९६४ मध्ये त्यांनी मिस इंडियाचा किताब जिंकून इतिहास रचला.
 
भारताच्या पहिल्या फेमिना मिस इंडिया आणि फॅशन पत्रकारितेच्या अनुभवी मेहर कॅस्टेलिनो यांचे वयाच्या ८१ व्या वर्षी निधन झाले. त्यांच्या निधनाची पुष्टी फेमिना मिस इंडिया ऑर्गनायझेशनने सोशल मीडियावर केली, ज्यामुळे फॅशन आणि मीडिया जगतात शोककळा पसरली. मुंबईच्या रस्त्यांवरून राष्ट्रीय आणि आंतरराष्ट्रीय स्तरावरील व्यक्तिरेखा बनलेल्या मेहर कॅस्टेलिनो यांना भारतीय फॅशन उद्योगाचा पाया रचणाऱ्या महिलांपैकी एक मानले जाते.
 
मेहर कॅस्टेलिनोचा जन्म मुंबईत झाला. १९६४ मध्ये फेमिना मिस इंडियाचा किताब जिंकून तिने इतिहास रचला. तिने मिस युनिव्हर्स आणि मिस युनायटेड नेशन्स सारख्या आंतरराष्ट्रीय व्यासपीठांवरही भारताचे प्रतिनिधित्व केले. तथापि, ग्लॅमरच्या जगात मर्यादित राहण्याऐवजी तिने वेगळा मार्ग निवडला आणि फॅशन पत्रकारितेत करिअर केले.
 
१९७० च्या दशकात, जेव्हा फॅशन केवळ शोबिझ आणि ग्लॅमरपुरते मर्यादित मानले जात होते, तेव्हा मेहर कॅस्टेलिनोने ते एक गंभीर आणि आदरणीय व्यवसाय म्हणून स्थापित करण्यात महत्त्वाची भूमिका बजावली. तिच्या पत्रकारितेच्या कारकिर्दीची सुरुवात १९७३ मध्ये झाली, जेव्हा तिचा पहिला लेख इव्हज वीकलीमध्ये प्रकाशित झाला. त्यानंतर, तिने कधीही मागे वळून पाहिले नाही, १३० हून अधिक राष्ट्रीय आणि आंतरराष्ट्रीय वर्तमानपत्रे आणि मासिकांसाठी लेखन केले. तसेच मेहर कॅस्टेलिनोच्या लेखनाचे वैशिष्ट्य म्हणजे तिने फॅशनला केवळ कपडे किंवा ट्रेंडपुरते मर्यादित ठेवले नाही, तर तिच्या सामाजिक, सांस्कृतिक आणि व्यावसायिक पैलूंमध्येही खोलवर डोकावले. तिने फॅशनवर अनेक महत्त्वाची पुस्तके देखील लिहिली, ज्यात "मॅनस्टाइल," "फॅशन कॅलिडोस्कोप," आणि "फॅशन म्युझिंग्ज" यांचा समावेश आहे. या पुस्तकांमुळे फॅशन विद्यार्थ्यांना, डिझायनर्सना आणि वाचकांना उद्योगाबद्दल एक नवीन दृष्टिकोन मिळाला.
ALSO READ: अभिनेता अक्षय खन्नाने त्याच्या आलिशान बंगल्यात वास्तु शांती हवन केले
लॅक्मे फॅशन वीकसारख्या प्रमुख फॅशन कार्यक्रमांसाठी तिने अधिकृत फॅशन लेखक म्हणून काम केले आणि अनेक प्रतिष्ठित प्लॅटफॉर्मवर न्यायाधीश आणि वक्ता म्हणूनही काम केले. फॅशन व्यतिरिक्त, तिने सौंदर्य, जीवनशैली आणि प्रवास यासारख्या विषयांवर लेख देखील लिहिले.  
ALSO READ: राणी मुखर्जीला ‘एक्सलन्स इन वूमन एम्पावरमेंट थ्रू सिनेमा अवॉर्ड’
Edited By- Dhanashri Naik

संबंधित माहिती

सर्व पहा

नक्की वाचा

संजय मिश्रा आणि नीना गुप्ता यांनी प्रेक्षकांना 'वध २' मोठ्या पडद्यावर पाहण्याचे आवाहन केले

"मिर्झापूर: द मूव्ही" च्या प्रदर्शनाची तारीख जाहीर

सनी देओल आणि अक्षय खन्ना तीन दशकांनंतर पुन्हा एकत्र येत आहे, ते नेटफ्लिक्सच्या कोर्टरूम ड्रामा "इक्का" मध्ये दिसणार

"दो दीवाने सेहर में" चा ट्रेलर प्रदर्शित, सिद्धांत आणि मृणाल या व्हॅलेंटाईन आठवड्यात एक भावनिक प्रेमकथा घेऊन येत आहे

विजय देवरकोंडा सोबतच्या लग्नाच्या अफवांवर रश्मिका मंदानाने मौन सोडले, दिली ही प्रतिक्रिया

सर्व पहा

नवीन

एक्टर गोविंदा करण जौहरवर चिडला

Ranveer Singh Threat रोहित शेट्टीनंतर आता रणवीर सिंहला लॉरेन्स बिश्नोई गँगची धमकी; कोटींची खंडणी मागितली!

राजपाल यादव यांच्या मदतीला सोनू सूद गेले धावून; म्हणाले- इंडस्ट्रीने त्याच्या पाठीशी उभे राहिले पाहिजे

ऐतिहासिक वारसा आणि आध्यात्मिक ऊर्जा: सज्जनगडाची वारी

"माझ्याकडे पैसे नाहीत..." तिहार तुरुंगात आत्मसमर्पण करण्यापूर्वी राजपाल यादवने भावनिक विधान केले

पुढील लेख
Show comments