rashifal-2026

आधार-पॅन आणि मतदार ओळखपत्र हे नागरिकत्वाचे पुरावे नाही,मुंबई उच्च न्यायालयाचा मोठा निर्णय!

Webdunia
मंगळवार, 12 ऑगस्ट 2025 (19:19 IST)
जर एखाद्या व्यक्तीकडे आधार कार्ड, पॅन कार्ड किंवा मतदार ओळखपत्र अशी कागदपत्रे असतील तर त्याचा अर्थ असा नाही की तो भारताचा नागरिक होईल. बांगलादेशातून बेकायदेशीर घुसखोरीच्या आरोपाखाली एका व्यक्तीला जामीन नाकारताना मुंबई हायकोर्टाने हे म्हटले. 
ALSO READ: मुंबईत दहीहंडी उत्सवापूर्वी अपघात, ११ वर्षीय 'गोविंदा'चा मृत्यू
मुंबई उच्च न्यायालयातील न्यायमूर्ती अमित बोरकर यांच्या खंडपीठाने म्हटले की, नागरिकत्व कायदा भारताचा नागरिक कोण असू शकतो आणि कोण नाही हे स्पष्ट करतो. नागरिकत्व कसे मिळवता येते हे या कायद्यात स्पष्ट केले आहे. आधार कार्ड, पॅन कार्ड आणि मतदार ओळखपत्र हे केवळ नागरिकांना ओळखण्यासाठी किंवा त्यांना सेवा प्रदान करण्यासाठी आहेत, असे खंडपीठाने म्हटले आहे. 
 
ते म्हणाले, 'माझ्या मते,1955 चा नागरिकत्व कायदा हा भारतातील नागरिकत्व आणि राष्ट्रीयत्व परिभाषित करणारा एकमेव कायदा आहे. तो नागरिक कोण आहे, तो नागरिक कसा बनतो आणि जर एखाद्याकडे नागरिकत्व नसेल तर ते कसे मिळवायचे हे स्पष्ट करतो.'
ALSO READ: धक्कादायक! मुंबईत 3 महिन्यांत अल्पवयीन मुलीवर अनेक वेळा सामूहिक बलात्कार,आरोपीं पैकी 4 अल्पवयीन
न्यायमूर्ती बोरकर म्हणाले की, फक्त आधार कार्ड, पॅन कार्ड किंवा मतदार ओळखपत्र असणे म्हणजे भारताचा नागरिक बनत नाही. ही कागदपत्रे नागरिकाची ओळख पटवण्यासाठी आणि त्याला सेवा पुरवण्यासाठी आहेत. राष्ट्रीयत्व परिभाषित करणारा नागरिकत्व कायदा या कागदपत्रांच्या आधारे नाकारता येत नाही.
ALSO READ: ३ तास वाहतूक कोंडीत अडकलेली रुग्णवाहिका, महिलेचा वेदनेने मृत्यू
बिहारमध्ये मतदार यादीच्या एसआयआरबाबत वादविवाद सुरू असताना न्यायालयाचा हा महत्त्वाचा निर्णय आला आहे . 1955 चा कायदा भारतातील नागरिक आणि घुसखोरांमधील फरक स्पष्टपणे स्पष्ट करतो, असे खंडपीठाने म्हटले आहे. ते म्हणाले की, बेकायदेशीरपणे भारतात प्रवेश करणाऱ्या लोकांना भारतीय नागरिकत्व मिळविण्याचा अधिकार नाही.खंडपीठाने आरोपी बांगलादेशीविरुद्ध चौकशी सुरू ठेवण्याचे आदेश दिले आणि म्हटले की जर त्याला बाहेर काढले तर तो पळून जाण्याची शक्यता नाकारता येणार नाही.
 
Edited By - Priya Dixit  
 

संबंधित माहिती

सर्व पहा

नक्की वाचा

दत्तात्रेय सिद्ध इंद्रजाल मंत्र: वश मंत्र साधना, मनाची प्रत्येक इच्छा पूर्ण करण्यासाठी मंत्र पाठ करण्याची पद्धत

श्री दत्तात्रेय वज्र कवचम स्तोत्रम् पठण केल्याने सर्व संकट नाहीसे होतात, कष्टांपासून मु्क्ती मिळते

दररोज 1 चमचा मध खाल्ल्याने हे आजार दूर राहतात, हिवाळ्यात मध खाण्याचे फायदे जाणून घ्या

दहावी उत्तीर्ण तरुणांसाठी 25,000हून अधिक एसएससी कॉन्स्टेबल भरती 2025

स्किनकेअर खरेदी करताना, हे आवश्यक घटक नक्की तपासा

सर्व पहा

नवीन

LIVE: गडचिरोलीमध्ये NCP नेत्या गीता हिंगे यांचे अपघातात निधन

पाकिस्तानातून आलेली सीमा हैदरला सहाव्यांदा आई होणार, या महिन्यात होणार प्रसूती

पुणे: नवले पुलावर अपघात; शाळेची बस कारला धडकली

IPL 2026 Auction: सुनील गावस्कर भडकले, अशा खेळाडूंवर एक सेकंदही वाया घालवू नये

सोन्याच्या कानातल्यांसाठी मुलीचे कान कापले; तिच्या कुटुंबाला ती शेतात बेशुद्धावस्थेत आढळली

पुढील लेख
Show comments