Webdunia - Bharat's app for daily news and videos

Install App

घराणेशाही वाढवण्यासाठी महिला पतीला तुरुंगात भेटू शकतील का?

Webdunia
गुरूवार, 13 ऑक्टोबर 2022 (16:36 IST)
पत्नी किंवा पतीसोबत थोडा वेळ घालवण्याची परवानगी दिली. प्रदीर्घ संघर्ष आणि विचारविमर्शानंतर पंजाब सरकारने ही परवानगी दिली आहे. यासाठी कारागृहात विशेष व्यवस्था करण्यात आली आहे. स्वतंत्र खोल्या तयार केल्या आहेत, ज्यामध्ये डबल बेड आहेत.
 
पंजाबमधील इंदवाल साहिब, नाभा, लुधियाना आणि भटिंडा जेलमध्ये ही सुविधा देण्यात आल्याचे सांगण्यात येत आहे. ही सुविधा गंभीर गुन्ह्यांमध्ये सहभागी असलेल्या गुन्हेगारांसाठी नाही.
 
काही महिलांनी पंजाब आणि हरियाणा उच्च न्यायालयात याचिका दाखल करून ही मागणी केली होती. सुरुवातीला न्यायालयाने याचिका फेटाळून लावली, पण नंतर अशाच आणखी एका याचिकेचा विचार करून पंजाब सरकारला नियम बनवण्यास सांगितले. सरकारने नियम केले आहेत आणि कैद्यांना कुटुंब वाढवण्यासाठी जोडीदारासह बंदिवासात वेळ घालवण्याची परवानगी दिली जात आहे.
काय आहे नियम : कैद्याला आधी अर्ज करावा लागतो. अर्जासोबत लग्नाचे प्रमाणपत्रही दाखवावे लागणार आहे. यासोबतच पती-पत्नी दोघांचाही वैद्यकीय अहवाल सादर करावा लागणार आहे. त्यानंतर कैद्याला ही सुविधा द्यायची की नाही, हे अधिकारी नियमानुसार ठरवतील.
 
 कलम 21 काय म्हणते: भारतीय राज्यघटनेचा कलम 21 भारतीय राज्यघटनेचा कलम 21 देशाच्या प्रत्येक नागरिकाचे जीवन आणि वैयक्तिक स्वातंत्र्य सुनिश्चित करते. जर कोणतीही संस्था किंवा व्यक्ती कोणत्याही व्यक्तीच्या या अधिकाराचे उल्लंघन करण्याचा प्रयत्न करत असेल तर पीडित व्यक्ती सर्वोच्च न्यायालयातही जाऊ शकते. हा लेख जीवन आणि वैयक्तिक स्वातंत्र्याच्या संरक्षणाशी संबंधित आहे.

Edited by : Smita Joshi

संबंधित माहिती

सर्व पहा

नक्की वाचा

Gajanan Maharaj Prakatdin 2025 गजानन महाराज यांच्याबद्दल संपूर्ण माहिती

श्री गजानन महाराज बावन्नी

Mandir Vastu : या वस्तू देवघरात ठेवल्याने भांडण होतात

छत्रपती शिवाजी महाराजांनी ८ वेळा लग्न का केले? त्यांच्या पत्नींशी संबंधित या गोष्टी तुम्हाला माहिती आहेत का?

बेरी स्वच्छ करण्यासाठी या सोप्या ट्रिक अवलंबवा

पुढील लेख
Show comments