rashifal-2026

इलेक्ट्रिक स्कूटर सुरक्षित नाहीत का? नुकतीच Ola S1 मध्ये आग लागली होती

Webdunia
बुधवार, 30 मार्च 2022 (17:17 IST)
इलेक्ट्रिक स्कूटरला आग लागण्याची ही पहिलीच वेळ नाही. यापूर्वीही स्कूटरला आग लागण्याच्या घटना घडल्या आहेत. तथापि ही घटना जीवघेणी होती आणि ओलाकडून अद्याप प्रतिक्रिया येणे बाकी आहे. 

स्कूटरला आग लागल्याचा व्हिडिओ व्हायरल होत आहे. घटना पुण्यातील आहे. स्कूटर रस्त्यावर उभी असून त्यातून धूर निघत असल्याचे व्हिडिओमध्ये दिसत आहे. त्यानंतर अचानक मोठ्या ज्वाला उठू लागतात. ही आग छोटी नसून सुदैवाने स्कूटर उभी होती आणि मालक सुखरूप आहे. तथापि यामुळे एक मोठा प्रश्न निर्माण होतो की इलेक्ट्रिक स्कूटर विकत घेऊन तुम्ही तुमच्या जीवाशी खेळत आहात आणि ती सुरक्षित आहेत का?
 
त्याचे भविष्य कसे आहे याबद्दल इलेक्ट्रिक मोबिलिटीबद्दल चर्चा आहे. चिंतेचे मुख्य कारण म्हणजे कार/स्कूटरची बॅटरी. अशा आगीच्या घटनांमध्ये रायडर्सना धोका असतो. बॅटरीला आपल्या गरम वातावरणात काम करावे लागते. यापूर्वीही आगीच्या घटना घडल्या असून त्यामुळे या स्कूटर्सच्या बॅटरीवर प्रश्नचिन्ह निर्माण झाले आहे. ओला स्कूटरमध्ये आग शॉर्ट सर्किटमुळे किंवा लिथियम-आयन बॅटरी जास्त गरम झाल्यामुळे असू शकते. अशी प्रकरणे चुकीचे चार्जर आणि ओव्हरचार्जिंगशी संबंधित असू शकतात परंतु स्कूटर चार्ज केलेली नसल्यामुळे, जास्त गरम झाल्यामुळे आणि कूलिंग उपायांच्या अभावामुळे आग लागली असावी.
 
ओला या प्रकरणाची चौकशी करत आहे आणि नेमके कारण आम्हाला लवकरच कळेल पण रायडर्सची सुरक्षितता हा महत्त्वाचा मुद्दा बनला आहे. बॅटरी चांगल्या प्रकारे इन्सुलेटेड असावी आणि ती किती चांगली थंड केली पाहिजे. इलेक्ट्रिक कार किंवा स्कूटर किंवा उपकरणे त्यांच्या बॅटरी योग्य प्रकारे बनविल्या नसल्यास किंवा त्यांना पुरेसे कूलिंग नसल्यास आग लागू शकते. चिंतेची बाब म्हणजे, लिथियम-आयन बॅटरीमुळे लागलेली आग विझवणे जवळजवळ अशक्य आहे. प्रथम धूर सोडल्यानंतर, सेल जळतात आणि ज्वाळांमध्ये फुटतात.
 
मग त्याचा सामना कसा करायचा?
या सगळ्याचे मूळ कारण बघायला हवे आणि ते म्हणजे विक्रीसोबतच बॅटरी. अनेक इलेक्ट्रिक दुचाकी वाहनांच्या आगमनाने, लिथियम आयन सेल आयात केल्या जातात आणि भविष्यात अशा कोणत्याही घटना टाळण्यासाठी कठोर नियमन/यंत्रणा लागू करणे आवश्यक आहे. निर्मात्यांकडील कोणत्याही उत्पादनाची विविध परिस्थितींमध्ये कसून चाचणी करणे आवश्यक आहे. अनेक नवीन इलेक्ट्रिक टू व्हीलर उत्पादक येत असल्याने, ईव्ही सुरक्षेसाठी कठोर नियम किंवा यंत्रणा आणली पाहिजे.
 
ओला स्कूटरला लागलेल्या आगीमागील खरे कारण कंपनीच्या तपासानंतर काही दिवसांत बाहेर यावे. पण, अशा घटनांमुळे खरेदीदारांच्या मनात शंका निर्माण होतात. इलेक्ट्रिक स्कूटर ऑपरेट करण्यासाठी स्वस्त आहेत, जरी त्यांची सुरक्षितता आता प्रश्नात आहे.

संबंधित माहिती

सर्व पहा

नक्की वाचा

Morning Mantras सकाळी उठल्यावर या 4 मंत्रांचा उच्चार करा, सर्व अडचणी दूर होतील

उत्तम करिअर घडवण्यासाठी या गोष्टी लक्षात ठेवा

तुळशीचे झाड काळे पडत आहे का? हे कारण असू शकते का? प्रतिबंधात्मक टिप्स जाणून घ्या

साप्ताहिक राशिफल 04 ते 10 जानेवारी 2026

मकरसंक्रांती रेसिपी : सोपी तीळ-गुळाची बर्फी

सर्व पहा

नवीन

मीरा भाईंदरमध्ये एका अल्पवयीन मुलीवर अत्याचार करून सोशल मीडियावर 'रेट कार्ड' टाकून लिलाव केला

LIVE: मुंबई : टाटा मेमोरियल हॉस्पिटलला बॉम्बची धमकी, बॉम्बशोधक पथक तैनात

पुण्यात 31.67 कोटी रुपयांचा बंदी घातलेला हुक्का साठा जप्त केला

मणिपूरमध्ये 3 आयईडी स्फोट, 2 जण जखमी

लक्ष द्या! बँक 5 दिवस बंद राहणार आहे

पुढील लेख
Show comments