Webdunia - Bharat's app for daily news and videos

Install App

दत्तात्रय होसबोळे

Webdunia
शनिवार, 20 मार्च 2021 (18:20 IST)
दत्तात्रय होसबोळे हे राष्ट्रीय स्वयंसेवक संघाचे सह सरचिटणीस आणि प्रख्यात विचारवंत कार्यवाहक आहेत. 
यांचा जन्म 1 डिसेंबर 1955 रोजी कर्नाटकातील शिमोगा जिल्ह्यातील सोराबा तालुक्यात झाला.त्यांनी इंग्रजी विषयातून पदव्युत्तर शिक्षण घेतले आहे. हे 1968 मध्ये वयाच्या 13 व्या वर्षी संघाचे स्वयंसेवक झाले.

नंतर ते अखिल भारतीय विद्यार्थी परिषदेत दाखल झाले. पुढील 15 वर्षे ते परिषदेच्या संघटनेचे सरचिटणीस देखील होते. त्यांनी जेपीच्या चळवळीत सक्रिय भूमिका निभावली आणि ते 'मिसा' अंतर्गत तुरुंगात देखील गेले. तुरुंगात असताना त्यांनी दोन हस्तलिखित पत्रिकांचे काम देखील हाताळले. 1978 साली नागपुरात विद्यार्थी परिषदेत त्यांनी अनेक जवाबदाऱ्या पार पाडल्या. गुवाहाटी मध्ये युवा विकास केंद्राच्या कार्यात त्यांनी महत्वपूर्ण भूमिका बजावली. अंदमान निकोबार बेट तसेच पूर्वोत्तर भारतातील विद्यार्थी परिषदेच्या विस्ताराचे संपूर्ण श्रेय देखील यांनाच आहे. 
 
होसबोळे यांनी नेपाळ,रशिया,इंग्लंड,फ्रांस आणि अमेरिकेचा दौरा केला आहे.नेपाळमध्ये आलेल्या तीव्र भूकंपानंतर संघाने पाठविलेल्या मदत साहित्यांचे आणि मदत प्रमुख म्हणून ते नेपाळला गेले आणि तिथल्या रहिवाश्यांची सेवा केली. 2004 साली त्यांना असोसिएशन चे अखिल भारतीय सह बौद्धिक प्रमुख म्हणून नेमणूक झाले. तेव्हापासून ते सह-शासकीय पदावर कार्यरत आहे. 
दत्तात्रय होसबोळे यांचे कन्नड व्यतिरिक्त, इंग्रजी, हिंदी, संस्कृत, तामिळ, मराठी भाषेवर प्रभुत्त्व आहे. आपण लोकप्रिय कन्नड मासिक 'असीमा' चे संस्थापक -संपादक आहात. 
 
 
 

संबंधित माहिती

सर्व पहा

नक्की वाचा

Bornahan बोरन्हाण साठी लागणारे साहित्य आणि विधी

Gajanan Maharaj Durvankur गजानन महाराज दुर्वांकुर

तुळशीच्या रोपाजवळ शिवलिंग किंवा गणेश मूर्ती ठेवावी की नाही?

रिकाम्या पोटी चहा प्यायलात तर हे जाणून घ्या, अन्यथा होऊ शकते मोठे नुकसान

जर तुम्हाला कोरडी त्वचा टाळायची असेल तर हे सोपे घरगुती उपाय लगेच वापरून पहा

सर्व पहा

नवीन

LIVE: बोर्डाच्या परीक्षांनंतर बीएमसीच्या निवडणुका होतील!

20 तारखेपासून मुख्यमंत्री देवेंद्र फडणवीस दावोस दौऱ्यावर, वर्ल्ड आयकॉनिक फोरममध्ये सहभागी होणार

महसूल मंत्री चंद्रशेखर बावनकुळे यांनी अधिकाऱ्यांना दिले कडक निर्देश ग्रामीण विकास कामांचे जिओ टॅगिंग अनिवार्य

बोर्डाच्या परीक्षांनंतर बीएमसीच्या निवडणुका होतील! बावनकुळे यांनी केली मोठी घोषणा

लाडकी बहीण योजनेचा लाभ घेतलेल्या या महिलांनी बाहेर पडण्यासाठी अर्ज केला

पुढील लेख
Show comments