Webdunia - Bharat's app for daily news and videos

Install App

Donald Trump: कोलोरॅडो उच्च न्यायालया कडून डोनाल्ड ट्रम्प राष्ट्राध्यक्षपदासाठी अपात्र घोषित

Webdunia
बुधवार, 20 डिसेंबर 2023 (09:07 IST)
व्हाईट हाऊसच्या शर्यतीसाठी प्रचार करणाऱ्या अमेरिकेचे माजी राष्ट्राध्यक्ष डोनाल्ड ट्रम्प यांना मोठा झटका बसला आहे. कॅपिटल हिंसाचार प्रकरणी कोलोरॅडो राज्याच्या मुख्य न्यायालयाने मंगळवारी ट्रम्प यांना अमेरिकेच्या राज्यघटनेनुसार अध्यक्षपदासाठी अपात्र घोषित केले. व्हाईट हाऊसच्या शर्यतीतील रिपब्लिकन पक्षाचे प्रमुख दावेदार ट्रम्प यांना न्यायालयाने अध्यक्षीय प्राथमिक मतपत्रिकेतून काढून टाकले आहे.
 
अमेरिकेच्या इतिहासात पहिल्यांदाच 14 व्या घटनादुरुस्तीच्या कलम 3 चा वापर राष्ट्रपती पदाच्या उमेदवाराला अपात्र ठरवण्यासाठी केला गेला आहे. कोलोरॅडो हायकोर्टाने आपल्या 4-3 बहुमताच्या निर्णयात म्हटले आहे की, बहुसंख्य न्यायालयाचा असा विश्वास आहे की 14 व्या घटनादुरुस्तीच्या कलम 3 अंतर्गत ट्रम्प राष्ट्राध्यक्ष पदावर राहण्यास अपात्र आहेत. मीडिया रिपोर्ट्सनुसार, ट्रम्प यांच्या विरोधात निकाल देणाऱ्या न्यायालयातील सर्व न्यायाधीशांची नियुक्ती डेमोक्रॅटिक पक्षाच्या राज्यपालांनी केली होती.
 
जिल्हा न्यायालयाच्या न्यायाधीशाचा निर्णय रद्द करून हा आदेश दिला. 6 जानेवारी 2021 रोजी कॅपिटल (यूएस संसद) वर झालेल्या हल्ल्यासाठी ट्रम्प यांनी जमावाला हिंसाचारासाठी चिथावणी दिली होती, असे कनिष्ठ न्यायालयाने म्हटले होते. परंतु ट्रम्प यांना अध्यक्षपदासाठी उभे राहण्यापासून रोखले जाऊ शकत नाही कारण संविधानाच्या त्या कलमात अध्यक्षपदाचा समावेश आहे की नाही हे स्पष्ट नाही.
 
उच्च न्यायालयाने 4 जानेवारीपर्यंत किंवा अमेरिकन सर्वोच्च न्यायालय या प्रकरणावर निर्णय देईपर्यंत आपल्या निर्णयाला स्थगिती दिली. या निर्णयामुळे रिपब्लिकन पक्षाकडून ट्रम्प नामांकनाच्या शर्यतीत राहू शकतात की नाही हे ठरवणे आता अमेरिकेच्या सर्वोच्च न्यायालयासमोर आव्हान असणार आहे.
 
Edited By- Priya DIxit  
 
 

संबंधित माहिती

सर्व पहा

नक्की वाचा

Ekadashi 2025 Wishes in Marathi एकादशीच्या शुभेच्छा मराठीत

Vasant Panchami 2025: वसंत पंचमीला एक अद्भुत योगायोग घडत आहे, ३ राशींना मिळणार अपार लाभ !

४ फेब्रुवारीपासून ३ राशींचे भाग्य चमकेल, गुरु चालणार सरळ

चमकदार त्वचा आणि निरोगी केसांसाठी हिवाळ्यातील 10 घरगुती उपाय जाणून घ्या

वर्तमानपत्रात गुंडाळलेली फळे अनेक आजारांना कारणीभूत ठरू शकतात जाणून घ्या

सर्व पहा

नवीन

LIVE: अजित पवारांनी केली शरद पवारांच्या तब्बेतीची विचारपूस

अजित पवारांनी शरद पवारांना फोन करुन तब्बेतीची विचारपूस केली

इस्रायलकडून युद्धबंदी कराराचे उल्लंघन, गाझा पट्टीवर गोळीबारात एक पॅलेस्टिनी ठार

ईपीएफओ पेन्शन 5000 की 7500? अर्थसंकल्पात पेन्शन वाढवण्याची घोषणा होऊ शकते का?

ईपीएफ खातेधारकांसाठी आनंदाची बातमी, मिळतील या 2 खास सुविधा

पुढील लेख
Show comments