suvichar

Reheating Food Side Effects स्वत: च्या हातांनी अन्न विष बनवू नका ! चुकूनही या 9 गोष्टी गरम करू नका

Webdunia
सोमवार, 12 फेब्रुवारी 2024 (07:30 IST)
Reheating Foods Side Effects: आपल्यापैकी अनेकांना रात्रीचे उरलेले जेवण किंवा एकदा तयार केलेले जेवण पुन्हा गरम करून ते मोठ्या आनंदाने खाण्याची सवय असते, परंतु आपण आपल्या आरोग्याच्या बाबतीत किती चुकीचे करत आहोत याचा आपण विचार करत नाही. जे काही उरले आहे ते फ्रीजमध्ये ठेवण्याची आणि दुसऱ्या दिवशी वापरायची ही सवय अनेकदा आपल्याला असते. काहीतरी नवीन करून पाहिलं आणि जर ते जास्त निघालं तर ते वाया जाऊ नये असं आम्हाला वाटतं, म्हणून आम्ही ते दुसऱ्या दिवसासाठी ठेवतो. तुम्ही कधी विचार केला आहे की तुम्ही जे करत आहात ते तुमच्या आरोग्यासाठी अजिबात चांगले नाही.
 
आजच्या जीवनशैलीत कोणाकडेच वेळ नाही. ऑफिसला जाणारे बरेचदा जास्तीचे अन्नपदार्थ ठेवतात, दुसऱ्या दिवशी कमी पडतील या विचाराने, पण ते त्यांच्या आरोग्याशी खेळत आहेत हे त्यांना कळत नाही, कारण माहीत नसेल तर जाणून घ्या. उरलेले अन्न पुन्हा गरम करून खाल्ले तर यामुळे तुमच्या आरोग्यावर अनेक दुष्परिणाम होऊ शकतात. होय हे अगदी खरे आहे. तेच अन्न वारंवार गरम करून खाल्ल्याने त्यातील पोषक द्रव्ये नष्ट होतात आणि पुन्हा गरम केल्यावर त्यातील अनेक पदार्थ अधिक विषारी होतात. चला जाणून घेऊया कोणते पदार्थ आहेत जे पुन्हा गरम करू नयेत-
 
चहा- जर तुम्ही चहा बनवनू पिण्यास उशिर केला तर नंतर गरम करून प्यायला घेता मात्र चहा पुन्हा गरम केल्यावर त्याचे पोषण गमावते. चहामध्ये मूस आणि बॅक्टेरिया वाढू लागतात, जे आपल्या आरोग्यास हानी पोहोचवतात. यामुळे पोटदुखी, उलट्या, लूज मोशन, क्रॅम्प्स आणि पचनाच्या समस्या होतात.
 
कुकिंग ऑयल- खाण्याचे तेल दुसर्‍यांदा गरम करणे आरोग्यासाठी नुकसाद करतं. खरं तर जेव्हा तेल पुन्हा गरम केले जाते तेव्हा त्यातील चरबी ट्रान्स फॅटमध्ये बदलते, जे आरोग्यासाठी चांगले नाही. तेलामध्ये अनेक प्रकारचे अँटिऑक्सिडंट नष्ट होतात आणि कर्करोगाच्या घटकांमध्ये बदलतात. त्यामुळे पोटाचा कर्करोग आणि यकृताचा कर्करोग यांसारख्या गंभीर समस्या निर्माण होतात.
 
पालक - पालकामध्ये लोह मुबलक प्रमाणात असते, जे पुन्हा गरम केल्यावर ऑक्साईडमध्ये बदलते. याशिवाय पालक पुन्हा गरम केल्यास त्यात नायट्रो जामिन नावाचा घटक तयार होतो, ज्यामुळे पोट, फुफ्फुस आणि स्तनाचा कर्करोग यांसारख्या गंभीर समस्या निर्माण होतात.
 
मश्रुम- मश्रुम एक हेल्दी फूड असून त्यात मुबलक प्रमाणात प्रोटीन आढळतं अशात हे तयार केल्यावर खाल्ले पाहिजे. असे न केल्यास यातील प्रोटीन नाहीसे होतात आणि पचनक्रियेला मोठे नुकसान होते.
 
भात- भात हे असे खाद्यपदार्थ आहे की बहुतेक लोक ते पुन्हा गरम केल्यानंतर खातात, परंतु तुम्हाला हे माहित नसेल की भात किंवा पुलाब पुन्हा गरम केल्याने आरोग्याला खूप नुकसान होते. भात पुन्हा गरम केल्याने अन्न विषबाधा होऊ शकते आणि सैल हालचाल किंवा अतिसार होऊ शकतो.
 
अंडी- अंडी सुपर फूड असून बॉयल एग्ज, अंडा करी दुसर्‍यांदा गरम केल्याने विषारी होतात. याने डाइजेशन खराब होण्याची शक्यता असते.
 
बटाटे- बटाटे बहुतेक सर्व भाज्यांमध्ये वापरले जातात. बटाटे उकळल्यानंतर ते थंड होण्यासाठी सोडले तर त्याच्या उष्णतेमुळे त्यात बोट्युलिझम नावाचा जीवाणू तयार होतो आणि थंड झाल्यावर मायक्रोवेव्हमध्ये किंवा इतर कोणत्याही गोष्टीत गरम केले तर बोटुलिझम जिवंत राहतो. यामुळे एक प्रकारे नुकसानही होते. म्हणून उकळल्यानंतर ते थंड होण्यासाठी थेट फ्रीजरमध्ये ठेवावे.
 
चिकन- जर चिकन पुन्हा गरम केले तर त्यातील प्रथिनांची रचना पूर्णपणे बदलते आणि ते खाल्ल्याने पचन बिघडते. जर तुम्हाला चिकन खूप आवडत असेल तर नेहमी लक्षात ठेवा की चिकन पूर्णपणे शिजवावे.
 
बीटरूट - बीटरूटमध्ये नायट्रेट मुबलक प्रमाणात आढळते आणि यामुळेच बीटरूट पुन्हा गरम केल्याने पोटदुखी होऊ शकते. मग तो बीटरूटचा रस का नसो, पुन्हा गरम केल्याने नुकसानच होते.

संबंधित माहिती

सर्व पहा

नक्की वाचा

अधिक मासात मुलीने आईची ओटी का भरावी? जाणून घ्या धार्मिक कारण

Adhik Maas 2026 Upay अधिक मासात ३३ दिवे लावण्यामागील रहस्य: ३३ कोटी देवतांचा आशीर्वाद प्राप्त करा

तणाव व्यवस्थापन करण्यासाठी जीवनशैलीत हे बदल करा

इयत्ता ११वीत विज्ञान, वाणिज्य की कला तुमच्यासाठी कोणती शाखा सर्वोत्तम आहे जाणून घ्या

रेशमी साडी खरेदी करताना फसवणुकीला बळी पडू नका, अशी तपासा

सर्व पहा

नवीन

ओठ नैसर्गिकरित्या गुलाबी आणि मऊ बनवण्यासाठी घरगुती उपायांबद्दल जाणून घ्या

कडक उन्हात उसाचा रस ठरतो अमृत! जाणून घ्या त्याचे जबरदस्त फायदे

मुलांशी मैत्रीपूर्ण नाते कसे निर्माण कराल? जाणून घ्या या सोप्या Parenting Tips

अकबर-बिरबलची कहाणी : महागडा सुगंध

मुले पालकांच्या या सवयी आयुष्यभर विसरत नाहीत; प्रत्येक पालकाला त्या माहित असायला हव्यात

पुढील लेख
Show comments