rashifal-2026

प्लास्टर ऑफ पॅरिसच्या मूर्तींच्या विसर्जनासाठी सरकारने मार्गदर्शक तत्त्वे जारी केली

Webdunia
शनिवार, 2 ऑगस्ट 2025 (13:58 IST)
राज्य सरकारने शुक्रवारी प्लास्टर ऑफ पॅरिस (POP) मूर्तींच्या विसर्जनासाठी मार्गदर्शक तत्त्वे जारी केली आहे. स्थानिक आणि स्थानिक गणपती मंडळांना 6 फुटांपेक्षा कमी उंचीच्या मूर्ती बनवण्यास प्रोत्साहित करण्यावर भर देण्यात आला आहे.
ALSO READ: शेतकऱ्यांच्या खात्यात 2000 रुपये जमा
मिळालेल्या माहितीनुसार राज्य सरकारने 6 फुटांपेक्षा कमी उंचीच्या मूर्ती कृत्रिम तलावांमध्ये विसर्जित करणे बंधनकारक केले आहे. राज्य पर्यावरण विभागाने आठ सदस्यांची तज्ञ वैज्ञानिक समिती स्थापन करण्याचे आदेश दिले आहे जी प्लास्टर ऑफ पॅरिसच्या साहित्याचा पर्यावरणपूरक पद्धतीने पुनर्वापर, पुनर्वापर आणि जलद विघटन करण्याचे मार्ग सुचवेल.

या समितीचे अध्यक्ष महाराष्ट्र प्रदूषण नियंत्रण मंडळाचे (MPCB) सदस्य सचिव असतील. त्यामध्ये इन्स्टिट्यूट ऑफ केमिकल टेक्नॉलॉजी अँड आयआयटी (मुंबई), नॅशनल केमिकल लॅबोरेटरी (पुणे), राजीव गांधी मिशन फॉर सायन्स अँड टेक्नॉलॉजी, सीएसआयआर-नीरी, केंद्रीय प्रदूषण नियंत्रण मंडळ (पुणे) चे प्रादेशिक अधिकारी आणि एमपीसीबीचे सहसंचालक (जल) यांचे सदस्य असतील.

मार्गदर्शक तत्वांनुसार, स्थानिक संस्था कारागिरांनी बनवलेल्या आणि विकल्या गेलेल्या पीओपी मूर्तींच्या अचूक संख्येची नोंद ठेवतील. प्रत्येक मूर्तीवर एक विशेष 'लाल ठिपका' असेल जो ती पीओपीपासून बनलेली असल्याचे प्रमाणित करेल आणि खरेदीदाराची ओळख देखील दर्शवेल. विक्रेत्यांना स्थानिक संस्थेने प्रदान केलेले एक पत्रक देखील द्यावे लागेल ज्यामध्ये या मूर्तींच्या विसर्जनाची तपशीलवार माहिती असेल. अशी महिती समोर आली आहे.
ALSO READ: फडणवीस यांच्या आयआयएम-एन परिषदेत पंतप्रधान मोदींच्या प्रशासन मॉडेलचा वापर केला जाणार
Edited By- Dhanashri Naik

संबंधित माहिती

सर्व पहा

नक्की वाचा

दत्तात्रेय सिद्ध इंद्रजाल मंत्र: वश मंत्र साधना, मनाची प्रत्येक इच्छा पूर्ण करण्यासाठी मंत्र पाठ करण्याची पद्धत

श्री दत्तात्रेय वज्र कवचम स्तोत्रम् पठण केल्याने सर्व संकट नाहीसे होतात, कष्टांपासून मु्क्ती मिळते

दररोज 1 चमचा मध खाल्ल्याने हे आजार दूर राहतात, हिवाळ्यात मध खाण्याचे फायदे जाणून घ्या

दहावी उत्तीर्ण तरुणांसाठी 25,000हून अधिक एसएससी कॉन्स्टेबल भरती 2025

स्किनकेअर खरेदी करताना, हे आवश्यक घटक नक्की तपासा

सर्व पहा

नवीन

एफआयआरमध्ये नाव नसणे म्हणजे क्लीन चिट नाही, पार्थ जमीन घोटाळ्यावर मुख्यमंत्र्यांची स्पष्ट भूमिका

शिवसेनेचे 22 आमदार भाजपमध्ये जाणार!आदित्य ठाकरेंच्या दाव्याने गोंधळ

इंडिगो संकट जाणूनबुजून घडवले गेले होते का? सरकारने नोटीस बजावली, चौकशी सुरू

LIVE: महाराष्ट्र लोकसेवा आयोगाने MPSC ची पूर्वपरीक्षा पुढे ढकलली

वन्यजीवांसाठी अनंत अंबानी यांना जागतिक मानवतावादी पुरस्कार, वंताराला आंतरराष्ट्रीय मान्यता मिळाली

पुढील लेख
Show comments