Dharma Sangrah

शिर्डीच्या साई बाबांचे खरे नाव काय, त्याचा जन्म कुठे झाला?

Webdunia
सोमवार, 30 सप्टेंबर 2024 (16:35 IST)
Sai Baba Real Name And Janmsthan : साईबाबांचा जन्म 27-28 सप्टेंबर 1830 रोजी महाराष्ट्रातील परभणी जिल्ह्यातील पाथरी गावात झाला. काही ठिकाणी त्यांचा जन्म 1938 मध्ये झाल्याचे सांगितले जाते. साईंचे जन्मस्थान पाथरी येथे मंदिर बांधले आहे. मंदिरात साईंची आकर्षक मूर्ती ठेवण्यात आली आहे. हे बाबांचे निवासस्थान आहे, जिथे भांडी, घट्टी, देवदेवतांच्या मूर्ती या जुन्या वस्तू ठेवल्या आहेत. जुन्या घराचे अवशेषही चांगले जतन केले आहेत. हे घर साईबाबांचे वंशज रघुनाथ भुसारी यांच्याकडून श्री साई स्मारक ट्रस्टकडून 90 रुपयांच्या मुद्रांकावर 3,000 रुपयांना खरेदी करण्यात आले होते. साईबाबा हे परशुराम यांचे तिसरे अपत्य होते ज्यांचे नाव हरिभाऊ होते.
 
साईबाबांचे खरे नाव हरिबाबू असल्याचे सांगितले जाते
परभणी हे साईबाबांचे जन्मस्थान आहे
चांद मिया हे शिर्डीच्या साईबाबांचे शेजारी होते
 
साई बाबांचे खरे नाव काय होते: साई बाबांच्या वडिलांचे नाव परशुराम भुसारी आणि आईचे नाव अनुसया होते ज्यांना गोविंद भाऊ आणि देवकी अम्मा म्हणूनही ओळखले जात होते. काही लोक वडिलांना गंगाभाऊही म्हणत. या दोघांना 5 पुत्र होते त्यांची नावे पुढीलप्रमाणे- रघुपती, दादा, हरिभाऊ, अंबादास आणि बळवंत. साईबाबा हे परशुराम यांचे तिसरे अपत्य होते ज्यांचे नाव हरिभाऊ होते.
 
चांद मियाँ कोणाचे नाव: सध्या साईबाबांचे विरोधक त्यांना चांद मियाँ मानतात. साईंच्या विरोधकांच्या मते ते मुस्लिम होते आणि हिंदूंनी कोणत्याही मुस्लिमाची पूजा करू नये. साईबाबांच्या आई-वडिलांच्या घराजवळ एक मुस्लिम कुटुंब राहत होते. त्या कुटुंबाच्या प्रमुखाचे नाव चांद मिया आणि त्यांच्या पत्नीचे नाव चांद बी होते. त्याला मूलबाळ नव्हते. हरिबाबू म्हणजेच साई आपला बहुतेक वेळ त्यांच्या घरात घालवत असत. चांदबी हरिबाबूंना आपला मुलगा मानत.
 
साईबाबांकडे स्वतःचे काहीही नव्हते: साई आणि त्यांचे भाऊ लहानपणीच अनाथ झाले. त्यानंतर साईंना एका वली फकीराकडे नेण्यात आले. नंतर जेव्हा ते घरी परतले तेव्हा त्यांच्या शेजारी चांद बी यांनी त्यांना खायला दिले आणि त्यांना वैंकुशा आश्रमात सोडले. बाबांकडे स्वतःचे काही नव्हते. सातका नाही, कफनी नाही, कुर्ता नाही, वीट नाही, भिकेची वाटी नाही, मशीद नाही आणि पैसा नाही.
 
बाबांनी जे काही होते ते इतरांनी दिलेले होते. इतरांनी दिलेले ते दान करुन देत असे. भिक्षा मागून जे काही आणायचे ते आपल्या कुत्र्यासाठी आणि पक्ष्यांसाठी आणायचे. बाबांनी आयुष्यभर तोच कुर्ता किंवा झगा घातला होता, जो दोन ठिकाणहून फाटला होता. शिर्डीत आजही ते बघायला मिळतात.
 
साईबाबांचा मृत्यू केव्हा झाला: साई बाबांनी 15 ऑक्टोबर 1918 रोजी दसऱ्याला शिर्डी येथे समाधी घेतली. 27 सप्टेंबर 1918 रोजी साईबाबांच्या शरीराचे तापमान वाढू लागले. त्यांनी अन्न आणि पाणी सर्व काही सोडून दिले. बाबांच्या निधनाच्या काही दिवस आधी तात्यांची तब्येत इतकी बिघडली की त्यांना जिवंत राहणे शक्यच नव्हते. पण त्याऐवजी साईबाबांनी आपला नश्वर देह सोडला आणि 15 ऑक्टोबर 1918 रोजी ब्रह्मलीन झाले. तो दिवस विजयादशमी (दसरा) होता.

संबंधित माहिती

सर्व पहा

नवीन

Tukaram Beej 2026 Messages in Marathi तुकाराम बीज निमित्त संतश्रेष्ठ तुकाराम महाराज यांना त्रिवार वंदन

आरती गुरुवारची

Sant Tukaram Beej 2026 संत तुकाराम बीज संपूर्ण माहिती आणि महत्व

गुरुवारी उधार देऊ नये व घेऊ नये

होळीला पुरणपोळी का बनवतात?

सर्व पहा

नक्की वाचा

Rangpanchami 2026 Wishes In Marathi रंगपंचमीच्या हार्दिक शुभेच्छा

इराण-इस्रायल युद्ध: भविष्य मालिका यांच्या भविष्यवाण्या खऱ्या ठरण्याची वेळ आली का?

Women's Day 2026 Speech in Marathi महिला दिन भाषण मराठी

कोपर आणि काळ्या गुडघ्यासाठी घरगुती उपाय

शरीरासाठी एकाच वेळी किती अन्न खावे? अति खाण्याचे 'हे' गंभीर दुष्परिणाम जाणून घ्या

पुढील लेख
Show comments