Webdunia - Bharat's app for daily news and videos

Install App

डीसीजीआईने कॉर्बेवॅक्स ला मान्यता दिली, 12-18 वर्षांच्या मुलांना ही लस मिळेल

Webdunia
सोमवार, 21 फेब्रुवारी 2022 (23:46 IST)
देशात कोरोना महामारीविरुद्धच्या लढाईत आणखी एका लसीला मान्यता देण्यात आली आहे. भारताचे ड्रग्ज कंट्रोलर जनरल (DCGI) ने 12-18 वयोगटातील मुलांसाठी जैविक ई के कोविड-19 लस कॉर्बेवॅक्स ला अंतिम मंजुरी दिली आहे.
 
बायोलॉजिकल E Ltd ने माहिती दिली की कॉर्बेवॅक्स, 12 ते 18 वर्षे वयोगटातील वापरासाठी कोविड-19 विरुद्ध भारतातील पहिली स्वदेशी विकसित रिसेप्टर बाइंडिंग डोमेन (RBD) प्रोटीन सब-युनिट लस, भारताच्या औषध नियामकाकडून आपत्कालीन वापरास मान्यता मिळाली आहे. 
 
बायोलॉजिकल ई ने 12 ते 18 वर्षे वयोगटातील मुलांसाठी विकसित केलेल्या या कोरोना लसीचे 30 कोटी डोस सरकार खरेदी करत आहे. त्यांची खरेदी ऑर्डर ऑगस्ट 2021 मध्ये देण्यात आली होती. बायोलॉजिकल ई ने कॉर्बेवॅक्स या लसीचे 250 दशलक्ष डोस तयार केले आहेत. ती काही आठवड्यात उर्वरित डोस देखील तयार करेल. 
14 फेब्रुवारी रोजीच, ड्रग कंट्रोलर ऑफ इंडिया (DGCI) ने 12 ते 18 वर्षे वयोगटातील मुलांसाठी कॉर्बेव्हॅक्स लसीचा आपत्कालीन वापर करण्यास परवानगी दिली. अधिकृत सूत्रांनी ए एन आय  ला सांगितले होते की कॉर्बेवॅक्स ची किंमत कदाचित 145 रुपये असेल. त्यात कराचा समावेश नाही.
 
केंद्रीय आरोग्य मंत्रालयाच्या म्हणण्यानुसार, ही लस भारतातील पहिली RBD प्रोटीन आधारित कोविड-19 लस आहे. भारत बायोटेकच्या कोवॅक्सिन नंतरची ही दुसरी लस आहे, जी 18 वर्षांखालील मुलांना दिली जाते. 
 
कॉर्बेव्हॅक्स लस इंट्रामस्क्युलर पद्धतीने दिली जाते. 28 दिवसांच्या अंतराने दोन डोस दिले जातात. कॉर्बेवॅक्स 0.5 ml(एकल डोस) आणि 5 ml (दहा डोस) कुपी मध्ये उपलब्ध आहे. हे 2 ते 8 डिग्री सेल्सियस तापमानात संरक्षित केले जाते. 
 

संबंधित माहिती

सर्व पहा

नक्की वाचा

Gajanan Maharaj Prakatdin 2025 गजानन महाराज यांच्याबद्दल संपूर्ण माहिती

श्री गजानन महाराज बावन्नी

Mandir Vastu : या वस्तू देवघरात ठेवल्याने भांडण होतात

छत्रपती शिवाजी महाराजांनी ८ वेळा लग्न का केले? त्यांच्या पत्नींशी संबंधित या गोष्टी तुम्हाला माहिती आहेत का?

बेरी स्वच्छ करण्यासाठी या सोप्या ट्रिक अवलंबवा

सर्व पहा

नवीन

नागपूर : एका कुख्यात गुन्हेगाराची त्याच्याच साथीदारांनी केली निर्घृण हत्या

चंद्रपूर : कर न भरणाऱ्यांची मालमत्ता जप्त केली जाईल, नळ कनेक्शन देखील कापले जातील

३.५ बीएचके फ्लॅटमध्ये ३०० मांजरी ठेवल्या, सोसायटीतील लोकांनी गोंधळ घातल्यावर कारवाई

नागपूरमध्ये भीषण अपघातात आजी आणि नातवाचा मृत्यू, ४ जण जखमी

मुख्य निवडणूक आयुक्तांबाबत पंतप्रधान कार्यालयात झाली बैठक, राहुल गांधीची उपस्थित, काँग्रेसने दिली ही सूचना

पुढील लेख
Show comments