Marathi Biodata Maker

आंतरराष्ट्रीय सहिष्णुता दिन का साजरा केला जातो ते जाणून घ्या

Webdunia
रविवार, 16 नोव्हेंबर 2025 (09:25 IST)
आंतरराष्ट्रीय सहिष्णुता दिन: दरवर्षी 16 नोव्हेंबर रोजी आंतरराष्ट्रीय सहिष्णुता दिन साजरा केला जातो. देशात आणि जगात दंगली, हिंसाचार, वर्णभेद, वंशवाद आणि जाळपोळ या घटना सतत वाढत आहेत आणि मानवी हक्कांचे उल्लंघन होत आहे. हे घटक देशाच्या आणि जगाच्या विकासात अडथळा आणत आहेत.

विकसनशील राष्ट्रातून विकसित राष्ट्रात रूपांतरित होण्यासाठी आपण यापलीकडे विचार केला पाहिजे. या परिस्थितीत, मानवतेचे रक्षण करण्यासाठी आणि शांतता आणि सुसंवाद राखण्यासाठी आंतरराष्ट्रीय सहिष्णुता दिन साजरा केला जातो. या दिवशी, युनेस्को सहिष्णुतेच्या धोक्यांबद्दल जागरूकता निर्माण करते.
 
हे सर्व कसे सुरू झाले ते जाणून घ्या:
युनेस्कोने 1995 मध्ये सहिष्णुता दिन घोषित केला.1996 मध्ये, युनेस्कोने संयुक्त राष्ट्रांच्या सदस्यांना हा दिवस साजरा करण्यासाठी आमंत्रित केले. जागरूकता पसरविण्यासाठी आणि सौहार्दाची भावना वाढवण्यासाठी एक मोहीम सुरू करण्यात आली, ज्याचे नाव 'टूगेदर' आहे. लोकांमधील सामाजिक अंतर कमी करणे आणि देश, समुदाय आणि स्थलांतरितांमधील बंध मजबूत करणे हे त्याचे उद्दिष्ट आहे. तेव्हापासून, दरवर्षी 16 नोव्हेंबर रोजी आंतरराष्ट्रीय सहिष्णुता दिन साजरा केला जातो.
 
आजकाल, कॉर्पोरेट कार्यालये ही दरी भरून काढण्यासाठी सामाजिक जबाबदारीच्या उपक्रमांना प्रोत्साहन देतात. हा दिवस साजरा करण्याचा उद्देश सांस्कृतिक विविधता आणि शांतता यासारख्या मुद्द्यांवर चर्चा करणे आहे. अधिकाधिक लोकांना प्राथमिक शिक्षणाची सुविधा मिळावी, ज्यावर देशभरातील प्रमुख नेत्यांनी एकाच छताखाली चर्चा केली पाहिजे.
Edited By - Priya Dixit    
 

संबंधित माहिती

सर्व पहा

नक्की वाचा

दत्तात्रेय सिद्ध इंद्रजाल मंत्र: वश मंत्र साधना, मनाची प्रत्येक इच्छा पूर्ण करण्यासाठी मंत्र पाठ करण्याची पद्धत

श्री दत्तात्रेय वज्र कवचम स्तोत्रम् पठण केल्याने सर्व संकट नाहीसे होतात, कष्टांपासून मु्क्ती मिळते

दररोज 1 चमचा मध खाल्ल्याने हे आजार दूर राहतात, हिवाळ्यात मध खाण्याचे फायदे जाणून घ्या

दहावी उत्तीर्ण तरुणांसाठी 25,000हून अधिक एसएससी कॉन्स्टेबल भरती 2025

स्किनकेअर खरेदी करताना, हे आवश्यक घटक नक्की तपासा

सर्व पहा

नवीन

एफआयआरमध्ये नाव नसणे म्हणजे क्लीन चिट नाही, पार्थ जमीन घोटाळ्यावर मुख्यमंत्र्यांची स्पष्ट भूमिका

शिवसेनेचे 22 आमदार भाजपमध्ये जाणार!आदित्य ठाकरेंच्या दाव्याने गोंधळ

इंडिगो संकट जाणूनबुजून घडवले गेले होते का? सरकारने नोटीस बजावली, चौकशी सुरू

LIVE: महाराष्ट्र लोकसेवा आयोगाने MPSC ची पूर्वपरीक्षा पुढे ढकलली

वन्यजीवांसाठी अनंत अंबानी यांना जागतिक मानवतावादी पुरस्कार, वंताराला आंतरराष्ट्रीय मान्यता मिळाली

पुढील लेख
Show comments