suvichar

असा साजरा होतो अनोख्या पद्धतीने गणेशोत्सव

Webdunia
सोमवार, 17 सप्टेंबर 2018 (08:47 IST)
सर्वजण गणेश चतुर्थीच्या गणपतींची प्रतिष्ठापना करून पूजन करतात. मात्र कुडाळ – सांगिर्डेवाडीतील कृष्णा शंकर साळगांवकर यांच्या घरी गणेश चतुर्थीच्या पाचव्या दिवशी नवीन गणेशमुर्तीची प्रतिष्ठापना केली जाते. हा गणपती वर्षभर ठेवला जातो हे विशेष आहे. साळगांवकर कुटूंबियांचा पाच पिढ्यांचा वारसा जपणारा हा गणेशोत्सव वैशिष्ट्यपूर्ण ठरत असून अशी अनोखी परंपरा जपणारा हा कोकणातील एकमेव गणेशोत्सव आहे.
 
मुळ कविलकाटे येथील हे साळगांवकर कुटूंबीय काही वर्षापूर्वी कुडाळ-सांगिर्डेवाडी येथे स्थायिक झाले. या कुटूंबातील कृष्णा साळगांवकर हे स्वतः गणेशमुर्तीकार आहेत. साळगांवकर ते त्यांच्या घरात पूर्वापार चालत आलेल्या प्रथेनुसार गणेशमुर्ती बनवण्यास सुरूवात करण्यापूर्वी इतर गणपती शाळांप्रमाणे मुहूर्ताचा गणपती बनवतात. मात्र हा गणपती घरात इतरत्र न ठेवता हाच गणपती पूजेला लावतात. या मुहूर्ताच्या गणपतीसोबत आणखी एक लहान गणपती ठेवला जाते. कुठलीही मोडतोड न करता जसा आकार येईल अशी गणेश मुर्ती बनविली जाते. 
 

संबंधित माहिती

सर्व पहा

नक्की वाचा

May Horoscope 2026 मासिक राशिभविष्य मे २०२६: कोणाला मिळणार आर्थिक बळ आणि कोणाच्या अडचणी वाढणार? वाचा सविस्तर

Mars Transit Alert मंगळ गोचर: दोन वर्षांनंतर मेष राशीत प्रवेश, जगाची वाटचाल आणि दिशा बदलू शकते

पुरुष सुडौल महिलांकडे का ओढले जातात? जाणून घ्या त्यामागची ५ मोठी कारणे!

Naming ceremony wishes for baby girl लाडक्या मुलीसाठी बारशाच्या शुभेच्छा

AC विसरा! या स्वस्त जुगाडमुळे घर होईल हिल स्टेशन सारखं थंड; विजेचं बिलही येईल शून्य!

सर्व पहा

नवीन

नरहरी झिरवाल यांनी स्वतःच आपला वादग्रस्त व्हिडिओ कसा बनवला गेला हे स्पष्ट केले

यवतमाळ जिल्ह्यातील शेतकऱ्यांसाठी २० मे पर्यंत शेतकरी ओळखपत्र बनवणे अनिवार्य

LIVE: मिसिंग लिंक' प्रकल्पाची गिनीज बुक ऑफ वर्ल्ड रेकॉर्डमध्ये नोंद

मिसिंग लिंक' प्रकल्पाची गिनीज बुक ऑफ वर्ल्ड रेकॉर्डमध्ये नोंद, दररोज १ कोटी रुपयांच्या इंधनाची बचत होणार

RR vs DC : राजस्थानने नाणेफेक जिंकून दिल्लीविरुद्ध प्रथम फलंदाजी करण्याचा निर्णय घेतला; दोन्ही संघांचे प्लेइंग ११ जाणून घ्या

पुढील लेख
Show comments