rashifal-2026

लघु कथा : तुटलेला माठ

Webdunia
शनिवार, 2 ऑगस्ट 2025 (20:30 IST)
Kids story : अनेक वर्षांपूर्वी एका गावात एक शेतकरी राहत होता. तो दररोज सकाळी लवकर उठून दूरच्या झऱ्यांमधून स्वच्छ पाणी आणण्यासाठी जात असे. यासाठी तो दोन मोठे माठ सोबत घेऊन जायचा, जे तो काठीला बांधून त्याच्या खांद्यावर दोन्ही बाजूला टांगत असे. त्यातील एक माठ कुठूनतरी तुटलेले होते आणि दुसरे परिपूर्ण होते. यामुळे, शेतकरी दररोज घरी पोहोचेपर्यंत त्याच्याकडे फक्त दीड माठ पाणी शिल्लक होते. हे दोन वर्षे चालू होते. संपूर्ण माठ पाणी घरात वाहून नेत असल्याचा अभिमान होता आणि त्यात कोणतीही कमतरता नव्हती, दुसरीकडे, तुटलेल्या मठालाला लाज वाटत होती की ते फक्त अर्धे पाणी घरात वाहून नेऊ शकते आणि शेतकऱ्याचे कष्ट वाया गेले.
ALSO READ: लघु कथा : बोलण्याचा परिणाम
हे सर्व विचारून तुटलेल्या मठाला खूप त्रास होऊ लागला आणि एके दिवशी तो आता सहन करू शकला नाही, तो शेतकऱ्याला म्हणाला, "मला स्वतःची लाज वाटते आणि मी तुमची माफी मागतो?"

"का?", शेतकऱ्याने विचारले, "तुला कशाची लाज वाटते?"
ALSO READ: लघु कथा : जादूचे पुस्तक
"कदाचित तुम्हाला माहिती नसेल, पण मी एका ठिकाणी भेगाळलो आहे, आणि गेल्या दोन वर्षांपासून मी घरापर्यंत जेवढे पाणी पोहोचवायला हवे होते त्याच्या अर्धेच पाणी पोहोचवू शकलो आहे. ही माझ्यातली एक मोठी कमतरता आहे आणि त्यामुळे तुमचे कष्ट वाया गेले आहे.", भेगाळलेला माठ दुःखाने म्हणाला.

माठाचे बोलणे ऐकून शेतकऱ्याला थोडे वाईट वाटले आणि तो म्हणाला, "काही फरक पडत नाही, आज परत येताना वाटेत सुंदर फुले पाहावीत अशी माझी इच्छा आहे." माठनेही तसेच केले, तो संपूर्ण मार्ग सुंदर फुले पाहत राहिला, असे केल्याने त्याचे दुःख थोडे दूर झाले, पण तो घरी पोहोचेपर्यंत त्यातील अर्धे पाणी गळून पडले होते, तो निराश झाला आणि शेतकऱ्याची माफी मागू लागला. शेतकरी म्हणाला, "कदाचित तुला हे लक्षात आले नसेल की वाटेतली सर्व फुले फक्त तुमच्या बाजूला होती, कुंडीच्या उजव्या बाजूला एकही फूल नव्हते. कारण मला तुमच्यातील कमतरता नेहमीच माहित होती आणि मी त्याचा फायदा घेतला. मी तुमच्या बाजूला असलेल्या रस्त्यावर रंगीबेरंगी फुलांचे बी पेरले होते, तुम्ही त्यांना दररोज थोडेसे पाणी देत राहिलात आणि संपूर्ण रस्ता इतका सुंदर बनवला. आज, फक्त तुमच्यामुळेच, मी ही फुले देवाला अर्पण करू शकलो आणि माझे घर सुंदर बनवू शकलो. जर तुम्ही जसे आहात तसे नसता तर मी हे सर्व करू शकलो असतो का?" माठाला हे ऐकून अभिनास्पद वाटले व त्याने शेतकऱ्याचे आभार मानले.
तात्पर्य : सर्वांमध्ये काही ना काही कमतरता असते, परंतु या कमतरता आपल्याला अद्वितीय बनवतात. चांगुलपणावर लक्ष केंद्रित केले पाहिजे.
ALSO READ: लघु कथा : बलवान कासवाचा मूर्खपणा
Edited By- Dhanashri Naik

संबंधित माहिती

सर्व पहा

नक्की वाचा

Weekly Rashifal : साप्ताहिक राशिफल 18 ते 24 जानेवारी 2026

ऑफिसमध्ये जाणाऱ्या महिलांनी हे स्किन केअर रूटीन टिप्स अवलंबवा

"जर तुम्ही कधी भांडलाच नसाल, तर तुम्ही पती-पत्नी नाही..."

हिडन जेम ऑफ महाराष्ट्र – टिपेश्वर वन्यजीव अभयारण्य

उपमन्युकृतं शिवस्तोत्रम्- Upamanyukrutam Shivastotram

सर्व पहा

नवीन

Goddess Saraswati Names for Baby Girls देवी सरस्वतीच्या नावांवरुन मुलींसाठी सुंदर नावे, जीवन अलौकिक ज्ञानाने परिपूर्ण होईल

नाश्त्यासाठी बनवा रगडा पॅटिस रेसिपी

जेवणात लिंबाचा रस घेण्याचे फायदे काय आहे

बीबीए सप्लाय चेन मॅनेजमेंट मध्ये करिअर बनवा

मुरुमांचे डाग काढण्यासाठी हे घरगुती उपाय अवलंबवा

पुढील लेख
Show comments